Bạn đang xem bản rút gọn của tài liệu. Xem và tải ngay bản đầy đủ của tài liệu tại đây (240.52 KB, 20 trang )
<span class='text_page_counter'>(1)</span>GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3. Trường tiểu học Cốc Ri. GIÁO ÁN BỒI DƯỠNG HỌC SINH GIỎI Tuần 6 : Từ ngày 19 / 9 đến ngày 23 / 9 2011 Thứ năm ngày 22 tháng 9 năm 2011 TIẾT 1 : TOÁN BÀI : ÔN TẬP CÁC PHÉP TÍNH CỘNG, TRỪ, NHÂN, CHIA TRONG PHẠM VI 1000 ( Có nhớ ) I ) MỤC TIÊU : - Học sinh nắm được các phép tính cộng , trừ, nhân , chia trong phạm vi 1000 và giải toán có lời văn . - Rèn hs tính cẩn thận giữ vở sạch ,chữ đẹp, viết các chữ số đẹp, gọn gàng , biết trình bày khoa học II ) CÁC HOẠT ĐỘNG DẠY HỌC : Hoạt động Giáo viên Hoạt động của Học sinh A ) Kiểm tra bài cũ : - 2 HS lên bảng thực hiện còn lại làm vào 76 - 19 = 89 + 27 = bảng con GV Gọi HS lên bảng Thực hiện 76 89 - HD HS đặt tính rồi tính 19 27 57 11 6 B ) Bài mới : 1) Giới thiệu bài : GV ghi đầu bài lên bảng 2) Nội dung bài giảng : Bài 1 : Tính 515 325 632 987 515 + 357 = 325 + 389 = 357 389 321 369 632 – 321 = 987 – 369 = 872 714 311 618 1000 – 365 = 900 – 456 = 800 – 123 = 700 – 365 = 1000 - HD HS đặt tính : đặt hàng đơn dưới 365 hàng đơn , hàng chục dưới hàng chục , 635 hàng trăm dưới hàng trăm , tính lần + 0 không trừ 5 ta lấy 10 trừ 5 bằng 5 viết lượt từ trái sang phải 5 nhớ 1 + 6 thêm 1 là 7 . 0 không trừ được 7 ta lấy 10 trừ 7 bằng 3 viết 3 nhớ 1 Bài 2 : Tính + 3 thêm 1 là 4 ta lấy 10 trừ 4 bằng 6 viết 6 Vậy 1000 – 365 = 635 38 x 2 = 27 x 5 = 54 x 5= 45 x 5 = 32 x 4= 84 x 4 = 38 8 nhân 2 bằng 16 viết 6 nhớ 1 24 : 6 = 60 : 6 = 54 : 6 = 2 2 nhân 3 bằng 6 thêm 1 bằng 7 19 : 3 = 29 : 6 = 46 : 5 = 76 viết 7 34 : 6 = 32 : 5 = 20 : 3 = + HD HS đặt tính rồi tính , phép tính 24 6 24 chia 6 được 4 viết 4 24 4 4 nhân 6 bằng 24 . nhân , thực hiện từ từ phải sang trái + Phép chia Thực hiện trái sang phải . 24 trừ 24 bằng 0 + lần lượt gọi hs lên bảng tính Người soạn : Hoàng Văn Thụ 1 Lop3.net.
<span class='text_page_counter'>(2)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3. Trường tiểu học Cốc Ri 19 3 19 chia 3 được 6 ; 6 nhân 3 Bài 3 : Lớp 3 a Có 16 học sinh . Trong 18 6 bằng 18 ; 19 trừ 18 băng 1(dư1) 1 đó có 1 / 2 là học gái . Hỏi lớp 3 a có Vậy 19 : 3 = 6 ( dư 1 ) bao nnhiêu học sinh gái . * HD HS Tóm tắt và giải . + Bài toán cho ta biết gì ?. + Bài toán cho ta biết Lớp 3 a có 16 HS . trong đó ½ là hs gái . + Bài toán hỏi lớp 3a có bao nhiêu hs gái + Dạng toán Tìm một trong các phần bằng nhau của một số . ?. + Bài toán hỏi gì ? + Dạng toán này thuộc dạng toán gì ? + Muốn giải được bài toán này Chúng phải đi tóm tắt bằng sơ đồ :. 16 + Muốn giải được bài toán này chúng ta + phép Chia làm phép tính gì ?( chia ) Lấy số nào chia + 16 : 2 cho số nào ? + Em nào Hãy cho biết lời giải bài toán Bài giải Lớp 3a có số học sinh gái là : 16 : 2 = 8 (Học sinh) Đáp số: 8 học sinh III ) Củng cố - Dặn dò : Hôm nay chúng ta ôn về các phép tính cộng, trừ, nhân, chia trong phạm vi 1000( có nhớ 3 lần ) và bài toán tìm một trong các phần băng nhau cuả một số + Về nhà chúng ta làm bài tập sau tiết sau kiểm tra từng em : 369 + 554 964 + 68 600 – 200 1000 – 123 16 x 6 15 x 3 28 x 6 99 x 3 12 : 2 20 : 5 15 : 3 24 : 6 17 : 5 19 : 3 43 : 6 55 : 6. 2 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(3)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3. Trường tiểu học Cốc Ri. TUẦN 7: Từ ngày 26 / 9 đến ngày 30 / 9 2011 THỨ BA NGÀY 27 THÁNG 9 NĂM 2011 GIÁO ÁN PHỤ ĐẠO HỌC SINH YẾU KÉM TIẾT 1 : TOÁN BÀI : ÔN TẬP CÁC PHÉP TÍNH CỘNG, TRỪ, NHÂN, CHIA TRONG PHẠM VI 1000 ( Có nhớ ) I ) MỤC TIÊU : - Học sinh nắm được các phép tính cộng , trừ, nhân , chia trong phạm vi 1000 ( có nhớ ) - Rèn hs tính cẩn thận giữ vở sạch chữ đẹp viết các chữ số đẹp gọn gàng , biết trình bày khoa học II ) CÁC HOẠT ĐỘNG DẠY HỌC : Hoạt động Giáo viên Hoạt động của Học sinh A) Kiểm tra bài cũ 6x3= 2x7= Hs lên bảng làm bài : 3x 6 = 7x2= 6 x 3 = 18 2 x 7 = 14 - Gọi 2 hs lên bảng làm bài tập còn lại 3 x 6 = 18 7 x 2 = 14 làm bảng con - Gv nhận xét cho điểm B) Bài mới : 1) Giới thiệu bài : GV ghi đầu bài lên bảng Bài 1 : Tính . a)45 + 27 = 36 + 32 = 12 + 65 = 45 36 12 89 98 72 89 – 23 = 98 - 45= 72 – 61 = 27 32 65 23 45 61 b) 65 + 37= 79 + 28 = 85 + 25 = 72 68 77 66 53 11 123 + 321 = 654 + 156 = 687 + 189= 987 – 654 = 897 - 98 = 1000 – 123= 65 79 85 123 654 687 c) 6 x 2=12 6 x 3=18 7 x 2= 14 37 28 25 321 156 189 5 x 5=25 6 x 5=30 7 x 9= 63 102 107 110 444 810 876 d ) 42 : 6= 7 35 : 5= 7 54 : 6=9 45 : 5=9 18 : 3=6 16 : 4=4 + HD HS Đặt tính rồi tính ( đối với phép 987 897 1000 654 98 123 cộng và phép trừ ) Đặt hàng đơn dưới 333 799 877 hàng đơn, hàng chục dưới hàng chục , hàng trăm dưới hàng trăm + Đối với phép nhân và phép chia phải c) 6 x 2=12 6 x 3=18 7 x 2= 14 5 x 5=25 6 x 5=30 7 x 9= 63 thuộc tất cả các bảng nhân từ bảng 2 đến d ) 42 : 6= 7 35 : 5= 7 54 : 6=9 bảng 7 . + Gọi HS lên bảng lần lượt tính . 45 : 5=9 18 : 3=6 16 : 4=4 + GV nhận xét chữa bài . 3 ) Củng cố dặn dò : a) Củng cố + Muốn tính được phép cộng phép trừ +Ta phải đặt tính sao cho chính xác , Người soạn : Hoàng Văn Thụ 3 Lop3.net.
<span class='text_page_counter'>(4)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 được chính xác ta phải làm thế nào ?. Trường tiểu học Cốc Ri hàng đơn dưới hàng đơn, hàng chục dưới hàng chục hàng trăm dưới hàng trăm + Muốn tính được phép nhân phép chia ta +Ta phải thuộc các bảng nhân phải làm thế nào ? b) Dặn dò: + Về nhà học thuộc các bảng nhân từ bảng 2 đến bảng 7 + Bài tập về nhà : 49 : 7 56 : 7 63 : 7 7x7 8x7 9x7 654 + 123 987 + 89 987 – 123 1000 – 456 1000 – 679 1000 – 897. TIẾT 2 : CHÍNH TẢ ( TẬP CHÉP ) BÀI : LỪA VÀ NGỰA I) Mục tiêu : + Học sinh Chép được bài chính tả Lừa và Ngựa chính xác và đẹp . + Biết trình bày khoa học, đúng cỡ chữ nhỏ . + Rèn HS tính cẩn thận yêu tiếng việt + GDHS rèn chữ viết đúng ,đẹp,giữ vở sạch. II) Các hoạt đông dạy học : 1) Kiểm tra bài cũ : HS Viết Bảng con :nhà nghèo, ngoằn ngoèo, cái gương, vườn rau. Cưỡi , nghỉ ngơi , kiệt sức , giúp đỡ . 2) Bài mới : a) Giới thiệu bài : GV ghi đầu bài lên bảng . b) Hướng dẫn HS tập chép: * Hướng dẫn chuẩn bị : - Đọc đoạn văn chép trên bảng. - 3 học sinh đọc lại bài. -Yêu cầu 3 học sinh nhìn bảng đọc lại - Cả lớp đọc thầm tìm hiểu nội dung đoạn văn. bài + Những chữ nào trong đoạn văn cần viết - Viết hoa các chữ đầu câu, đầu đoạn, hoa ? tên riêng của người. +Lời nhân vật đặt sau những dấu gì ? - Sau dấu hai chấm, xuống dòng, gạch đầu dòng. - Yêu cầu lấy bảng con và viết các tiếng - Lớp nêu ra một số tiếng khó và thực khó: cưỡi ngựa, khẩn khoản, kiệt sức , hiện viết vào bảng con . kiệt lực, dại dột, gắng quá . * Cho HS nhìn bảng chép bài vào vở. \- Cả lớp nhìn bảng chép bài vào vở. - Yêu cầu nhìn lên bảng dò bài, tự bắt lỗi - Nhìn bảng và tự sửa lỗi bằng bút chì. và ghi số lỗi ra ngoài lề. 4 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(5)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 - Chấm vở 1 số em, nhận xét chữa bài. c) Củng cố - Dặn dò: - Nhận xét đánh giá tiết học. - Dặn về nhà học bài và xem trước bài mới.. Trường tiểu học Cốc Ri - Nộp bài lên để giáo viên chấm điểm. - Về nhà học bài và viết lại cho đúng những từ đã viết sai.. GIÁO ÁN BỒI DƯỠNG HỌC SINH GIỎI Tuần 7 : Từ ngày 26 / 9 đến ngày 30 / 9 2011 THỨ NĂM NGÀY 29 THÁNG 9 NĂM 2011 TIẾT 1 : TOÁN BÀI : ÔN TẬP CÁC PHÉP TÍNH CỘNG, TRỪ, NHÂN, CHIA TRONG PHẠM VI 1000 ( Có nhớ ) I ) MỤC TIÊU : - Học sinh nắm được các phép tính cộng, trừ, nhân , chia trong phạm vi 1000 và giải toán có lời văn . - Rèn hs tính cẩn thận giữ vở sạch chữ đẹp viết các chữ số đẹp gọn gàng , biết trình bày khoa học II ) CÁC HOẠT ĐỘNG DẠY HỌC : Hoạt động Giáo viên Hoạt động của Học sinh A ) Kiểm tra bài cũ 369 + 554 =923 964 + 68= 1032 12 : 2 =6 20 : 5 =4 600 – 200 =400 1000 – 123=877 15 : 3 = 5 24 : 6=4 16 x 6 =96 15 x 3=45 17 : 5=3 (dư 2) 19 : 3=6 (dư 1) 28 x 6=168 99 x 3=297 43 : 6 =7(dư 1) 55 : 6=9 (dư 1) - Lần lượt gọi hs lên bảng giải GV nhận xét chữa bài B) Bài mới : 1) Giới thiệụ bài : GV ghi đầu bài lên bảng 2) Nội dung bài giảng : Bài 1: Tính HS lên bảng làm bài 5 x 5 + 1 = 25+15; 7x 7 + 21 =49 +21 7 x 9 + 17 = 63 + 17 = 40 = 70 = 80 7 x 9 + 17= 7 x 4 + 32 = 7 x 4 + 32 = 28 + 32 GV HD HS cách tính : ta 5 nhân 5 được = 60 bao nhiêu cộng 17 - Gọi lần lượt HS lên bảng làm bài . - GV nhận xét chữa bài Bài 2 : tìm x X x 4 = 32 X:8=4 + HD HS nhớ lại qui tắc tính : -Gọi HS nêu lại Cách tính +1-2 HS nêu lại Cách tính HS khác chú ý -Muốn tìm trhừa số chưa biết ta lấy tích lắng nghe 5 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(6)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 chia cho thừa số đã biết - Muốn tìm số bị chia chưa biết ta lấy thương nhân số chia - Gọi HS lên bảng làm bài - GV nhận xét chữa bài Bài 3 : Bài toán - Có 3 thùng dầu , mỗi thùng chứa 105 lít dầu . Người ta đã lấy đi 150 lít dầu . Hỏi còn lại bao nhiêu lít dầu HD HS cách giải : + Bài toán cho biết điều gì :. Trường tiểu học Cốc Ri + HS lên bảng làm bài . X x 4 = 32 X:8=4 X = 32 : 4 X= 4 x 8 X=8 X= 32. +Bài toán cho ta biết có 3 thùng dầu . Một thùng chứa 105 lít dầu .Đã lấy đi 150 lít . + Bài toán hỏi ta điều gì : + Bài toán hỏi còn lại bao nhiêu lít dầu + HD HS Tóm tắt Tóm tắt Có 3 thùng dầu : 1 thùng có 105 lít . Đã lấy đi 150 lít Hỏi : còn lại : ,..........lít dầu + Muốn giải được bài toán này ta làm - phép nhân ; Ta lấy 105 x 3 Bài giải phép tính gì (nhân) lấy số gì nhân số gì ? Được bao nhiêu ta đem trừ 150 chính Ba thùng có số lít dầu là 105 x 3 = 315 ( lít dầu ) là số dầu còn lại 3 ) Củng cố dặn dò : Hôm nay chúng Số dầu còn lại là 315 – 150 = 165 ( lít dầu ) ta ôn lại cách tìm X và cách tính toán Đáp số 165 lít và giải toán có lời văn về nhà chúng ta dầu ôn lại bài và làm bài tập sau : 27 x 3 36 x 7 45 x 8 418 x 2 271 x 3 205 x 4. Tiết 2 : CHÍNH TẢ ( NGHE - VIẾT ) BÀI : BẬN A/ Mục tiêu : - Nghe viết đúng bài chính tả, trình bày đúng các dòng thơ, khổ thơ 4 chữ. - Làm đúng các BT điền tiếng có vần en/ oen (BT2) -Làm đúng BT3a/b - Rèn chữ viết đúng đẹp, giáo dục học sinh biết giữ vở sạch chữ đẹp. B/ Đồ dùng dạy học: - Bảng lớp viết hai lần bài tập 2. - 4 tờ giấy to kẻ bảng để các nhóm làm bài tập 3b C/ Hoạt động dạy học: Hoạt động của thầy Hoạt động của trò 1. Kiểm tra bài cũ - GV đọc, mời 2HS viết bảng lớp, cả lớp - em lên bảng viết cả lớp viết vào bảng viết bảng con các từ: giếng nước, viên con các từ GV yêu cầu. phấn, thiên nhiên. 2.Bài mới: 6 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(7)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 Trường tiểu học Cốc Ri a) Giới thiệu bài - Lớp lắng nghe giáo viên giới thiệu bài. b) Hướng dẫn nghe- viết * Hướng dẫn chuẩn bị - Đọc khổ thơ 2 và 3. - Yêu cầu 2 học sinh đọc lại cả lớp đọc - Cả lớp theo dõi giáo viên đọc bài. - 2 học sinh đọc lại bài . thầm. - Cả lớp đọc thầm tìm hiểu nội dung bài + Bài thơ viết theo thể thơ nào? + Viết theo thể thơ 4 chữ. + Những chữ nào cần viết hoa? + Viết hoa các chữ đầu mỗi dòng thơ. + Nên viết bắt đầu từ ô nào trong vở? + Nên viết cách lề vở 3 ô -Yêu cầu lấy bảng con và viết các tiếng - Lớp nêu ra một số tiếng khó và thực khó: bận, sông Hồng, vẫy gió. hiện viết vào bảng con . * Đọc bài để HS viết bài vào vở. - Cả lớp viết bài vào vở. * Chấm, chữa bài. - Nộp vở để giáo viên chấm điểm. c/ Hướng dẫn làm bài tập Bài 2 : - Cho HS đọc yêu cầu và tự làm - Cả lớp đọc thầm yêu cầu và làm bài. bài. - Hai em thực hiện làm trên bảng. - Treo bảng phụ đã chép sẵn bài tập 2 - Lớp nhận xét bổ sung. + Vần cần tìm là: nhanh nhẹn, nhõen lên. - Yêu cầu 2 HS làm bài trên bảng. miệng cười, sắt hoen rỉ, hèn nhát. - GV cùng cả lớp nhận xét và chốt lại ý đúng. - 2HS đọc yêu cầu BT. - Gọi 5HS đọc lại két quả. Cả lớp chữa - Các nhóm trao đổi, thi làm bài trên bài vào VBT. phiếu. *Bài 3b: - Yêu cầu làm bài tập 3b - Địa diện các nhóm dán bài trên bảng - Yêu cầu học sinh trao đổi trong nhóm và đọc kết quả. Cả lớp nhận xét. và làm bài vào phiếu. Sau đó đài diện các nhóm dán bài lên bảng, đọc kết quả. - Hai học sinh đọc lại kết quả đúng. - Lớp cùng giáo viên nhận xét, bình chọn - Các từ cần điền ở bài 3a : + trung thành , trung kiên , trung bình , nhóm thắng cuộc. - Gọi 2HS đọc lại kết quả đúng. tập trung , trung hiếu … d) Củng cố - Dặn dò: + Chung quanh , chung thủy , chung chung , chung sức , chung lòng … . - Giáo viên nhận xét đánh giá tiết học - Dặn về học bài và làm bài xem trước +..................................... - Về nhà học và xem laijcacs BT đã làm. bài mới.. 7 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(8)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3. Trường tiểu học Cốc Ri. TUẦN 8 : TỪ NGÀY 03 /10 ĐẾN 07 / 10 / 2011 GIÁO ÁN PHỤ ĐẠO HỌC SINH YẾU KÉM THỨ BA NGÀY 04 THÁNG 10 NĂM 2011 TIẾT 1 : TOÁN BÀI : ÔN TẬP CÁC PHÉP TÍNH CỘNG, TRỪ, NHÂN, CHIA TRONG PHẠM VI 1000 ( Có nhớ ) I ) MỤC TIÊU : - Học sinh nắm được các phép tính cộng , trừ, nhân , chia trong phạm vi 1000 ( có nhớ ) - Rèn hs tính cẩn thận giữ vở sạch chữ đẹp viết các chữ số đẹp gọn gàng , biết trình bày khoa học II ) CÁC HOẠT ĐỘNG DẠY HỌC : Hoạt động Giáo viên Hoạt động của Học sinh A) Kiểm tra bài cũ 49 : 7 56 : 7 63 : 7 HS lên bảng làm bài 7x7 8x7 9x7 49 : 7=7 56 : 7=8 63 : 7=9 654 + 123 977 + 19 987 – 123 7 x 7 =49 8 x 7 =56 9 x 7 =63 1000 – 456 1000 – 679 1000 – 897 654 + 123=777 977 + 19 =996 - Gọi lần lượt hs lên bảng làm bài tập 987 – 123 =864 1000 – 456=544 1000 – 679 =321 còn lại làm bảng con - Gv nhận xét cho điểm 1000 – 897=103 B) Bài mới : 1) Giới thiệu bài : GV ghi đầu bài lên bảng Bài 1 : Tính: a) 683 + 115 236 + 763 a) 683 + 115= 798 ; 236 + 763=999 807 + 191 451 + 437 807 + 191 =998 451 + 437= 888 615 + 272 723 + 200 615 + 272 =887 723 + 200=923 b) 967 – 546 415 – 204 b) 967 – 546=421 415 – 204=211 873 -640 737 – 600 873 – 640=233 737 – 600= 137 321 – 101 496 – 286 321 – 101= 220 496 – 286= 210 739 – 705 877- 867 739 – 705 = 34 877- 867=10 + HD HS Đặt tính rồi tính ( đối với phép cộng và phép trừ ) Đặt hàng đơn dưới hàng đơn, hàng chục dưới hàng chục , hàng trăm dưới hàng trăm . Thực hiện từ phải sang trái . - Lần lượt gọi HS lên bảng làm bài tập + GV nhận xét chữa bài . Bài 2 : Đặt tính rồi tính . 45 x 2 63 x 3 71 x 4 81 x 6 45 x 2 =90 63 x 3 = 189 90x 3 81 x 8 400 x 2 200 x 4 71 x 4=284 81 x 6 = 486 100 x 8 200 x 3 300 x 3 500 x 2 90x 3 =270 81 x 8 = 648 15 : 5 15 : 3 48 : 6 45 : 5 400 x 2 =800 200 x 4 =800 Người soạn : Hoàng Văn Thụ 8 Lop3.net.
<span class='text_page_counter'>(9)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 45 : 9 48 : 8 800 : 2 900 : 3 600 : 2 800 : 4 600 : 3 700 : 7 + Đối với phép nhân và phép chia phải thuộc tất cả các bảng nhân từ bảng 2 đến bảng 9 .Phép nhân Thực hiện từ phải sang trái . + Đối với phép chia Thực hiện từ trái sang phải + Gọi HS lên bảng lần lượt tính . + GV nhận xét chữa bài . 3 ) Củng cố dặn dò : a) Củng cố + Muốn tính được phép cộng phép trừ được chính xác ta phải làm thế nào ?. 100 x 8 =800 300 x 3 =900 15 : 5 = 3 48 : 6 = 8 45 : 9 = 5 800 : 2 = 400 600 : 2 = 300 600 : 3 = 200. Trường tiểu học Cốc Ri 200 x 3 =600 500 x 2 =1000 15 : 3 = 5 45 : 5 = 9 48 : 8 =6 900 : 3 = 300 800 : 4 = 200 700 : 7 = 100. +Ta phải đặt tính sao cho chính xác , hàng đơn dưới hàng đơn, hàng chục dưới hàng chục hàng trăm dưới hàng trăm . Thực hiện từ phải sang trái + Muốn tính được phép nhân phép chia ta +Ta phải thuộc các bảng nhân .Phép phải làm thế nào ? nhân Thực hiện từ phải sang trái . b) Dặn dò: + Về nhà học thuộc các bảng nhân từ + Đối với phép chia Thực hiện từ trái bảng 2 đến bảng 9 sang phải + Bài tập về nhà : 600 + 200 400 + 300 500 + 400 310 + 40 620 + 60 930 + 50 350 – 150 470 – 320 680 – 430 725 – 425 617 – 217 986 – 386 21 x 4 33 x 3 51 x 5 62 x 4 71 x 6 68 x 3 96 : 3 84 : 4 86 : 2 55 : 5 48 : 8 48 : 6. TIẾT 2 : CHÍNH TẢ ( TẬP CHÉP ) BÀI :NHỮNG CHIẾC CHUÔNG REO I) Mục tiêu : + Học sinh Chép được bài chính tả những chiếc chuông reo chính xác và đẹp . + Biết trình bày khoa học, đúng cỡ chữ nhỏ . + Rèn HS tính cẩn thận yêu tiếng việt + GDHS rèn chữ viết đúng ,đẹp,giữ vở sạch. II) Các hoạt đông dạy học : 1) Kiểm tra bài cũ : HS Viết Bảng con :róc rách, dẻo dai, rung rinh, rạng rỡ,rộn ràng, du dương, 2) Bài mới : a) Giới thiệu bài : GV ghi đầu bài lên bảng . b) Hướng dẫn HS tập chép: * Hướng dẫn chuẩn bị : - Đọc đoạn văn chép trên bảng. - 3 học sinh đọc lại bài. 9 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(10)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 -Yêu cầu 3 học sinh nhìn bảng đọc lại đoạn văn. + Những chữ nào trong đoạn văn cần viết hoa ? +Lời nhân vật đặt sau những dấu gì ? - Yêu cầu lấy bảng con và viết các tiếng khó: túp lều, vàng xỉn , hàng gạch , giáp tết , núm để xâu dây . * Cho HS nhìn bảng chép bài vào vở. - Yêu cầu nhìn lên bảng dò bài, tự bắt lỗi và ghi số lỗi ra ngoài lề. - Chấm vở 1 số em, nhận xét chữa bài. c) Củng cố - Dặn dò: - Nhận xét đánh giá tiết học. - Dặn về nhà học bài và xem trước bài mới.. Trường tiểu học Cốc Ri - Cả lớp đọc thầm tìm hiểu nội dung bài - Viết hoa các chữ đầu câu, đầu đoạn, tên riêng của người. - Sau dấu hai chấm, xuống dòng, gạch đầu dòng. - Lớp nêu ra một số tiếng khó và thực hiện viết vào bảng con . \- Cả lớp nhìn bảng chép bài vào vở. - Nhìn bảng và tự sửa lỗi bằng bút chì. - Nộp bài lên để giáo viên chấm điểm. - Về nhà học bài và viết lại cho đúng những từ đã viết sai.. GIÁO ÁN BỒI DƯỠNG HỌC SINH GIỎI Tuần 8 : Từ ngày 03 / 10 đến ngày 07/ 10/ 2011 Thứ năm ngày 06 tháng 10 năm 2011 TIẾT 1 : TOÁN BÀI : ÔN TẬP CÁC PHÉP TÍNH CỘNG, TRỪ, NHÂN, CHIA TRONG PHẠM VI 1000 ( Có nhớ ) I ) MỤC TIÊU : - Học sinh nắm được các phép tính cộng , trừ, nhân , chia trong phạm vi 1000 và giải toán có lời văn . - Rèn hs tính cẩn thận giữ vở sạch ,chữ đẹp, viết các chữ số đẹp, gọn gàng , biết trình bày khoa học II ) CÁC HOẠT ĐỘNG DẠY HỌC : Hoạt động Giáo viên Hoạt động của Học sinh A) Kiểm tra bài cũ : 27 x 3 36 x 7 45 x 8 27 x 3 =81 36 x 7=252 418 x 2 271 x 3 205 x 4 45 x 8=360 - Gọi lần lượt hs lên bảng làm bài tập 418 x 2=836 271 x 3=813 còn lại làm bảng con 205 x 4=820 - Gv nhận xét cho điểm B) Bài mới : 1) Giới thiệu bài : GV ghi đầu bài lên bảng Bài 1 : Tính:( theo mẫu ) a)32 : 4 + 25 =8 + 25; 49 + 5 x 8 =49 +40 + Gọi HS lần lượt lên bảng làm bài tập 54 : 6 + 41 33 + 6 x 4 các em còn lại làm vào vở Người soạn : Hoàng Văn Thụ 10 Lop3.net.
<span class='text_page_counter'>(11)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 45 : 5 + 41 72 + 3 x 7 28 : 4 + 76 49 + 6 x 6 b) 49 – 42 : 6 = 49 – 7= 42 75 - 35 : 7 29 – 54 : 6 86 - 24 : 4 72 – 24 : 3 c) 54 : 6 x 4 = 9 x 4 = 36 27 : 3 x 5 40 : 4 x 7 32 : 4 x 10 84 : 4 x 6 + GV HD HS làm bài theo mẫu . + lần lượt gọi HS lên bảng làm bài + GV nhận xét chữa bài. Trường tiểu học Cốc Ri 54 : 6 + 41= 9 + 41=50 33 + 6 x 4 = 33 + 24 = 57 45 : 5 + 41=9 + 41= 50 72 + 3 x 7 = 72 + 21 =93 28 : 4 + 76 = 7 +76 =83 49 + 6 x 6 = 49 + 36 = 85 b) 75 - 35 : 7= 75 -5 = 70 29 – 54 : 6 =29 – 9 = 20 86 - 24 : 4 = 86 – 6 = 80 72 – 24 : 3 = 72 – 8 = 64 c) 54 : 6 x 4 = 9 x 4 = 36 27 : 3 x 5 = 9 x 5=45 40 : 4 x 7= 10 x 7 =70 32 : 4 x 10 =8 x 10 = 80 84 : 4 x 6 =21x 6 = 126. Bài 2 : bài toán : Ngày tết , Nam giúp mẹ bày bàn thờ . +Gọi HS Đọc lại đầu bài toán Nam xếp 6 đĩa cam mỗi đĩa có 4 quả xếp xong vẫn còn 16 quả cam nữa . Hỏi chỗ cam đó có bao nhiêu quả ? ( Giải 2 cách ) + Bài toán cho biết gì ? : + Xếp 6 đĩa cam mỗi đĩa 4 quả xếp xong vẫn còn 16 quả . + Bài toán hỏi gì ? + Bài toán hỏi số quả cam ban đầu có + HD HS tóm tắt : bao nhiêu quả . - Xếp 6 đĩa cam mỗi đĩa 4 quả xếp xong Bài Giải : Cách 1 :Số quả cam ở 6 đĩa là : vẫn còn 16 quả . - Hỏi : số quả cam có: ......quả ? 6 x 4 = 24 ( quả ) Số quả cam là 24 + 16 = 40 ( quả ) Đáp số : 40 quả Cách 2 : Số quả cam là : 6 x 4 + 16 = 40 ( quả ) Đáp số : 40 quả 3 ) Củng cố dặn dò : a) Củng cố + Muốn tính được phép cộng phép trừ được chính xác ta phải làm thế nào ?. +Ta phải đặt tính sao cho chính xác , hàng đơn dưới hàng đơn, hàng chục dưới hàng chục hàng trăm dưới hàng trăm . Thực hiện từ phải sang trái +Ta phải thuộc các bảng nhân .Phép nhân Thực hiện từ phải sang trái .. + Muốn tính được phép nhân phép chia ta phải làm thế nào ? b) Dặn dò: + Về nhà học thuộc các bảng nhân từ bảng 2 đến bảng 9. + Đối với phép chia Thực hiện từ trái sang phải 11. Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(12)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 + Bài tập về nhà : 45 x 2 23 x 4 75 x 6 97 x 5 86 x 6 18 : 6 48 : 6 42 : 6 30 : 6 54 : 6 24 : 6 36 : 6 32 : 4 32 : 4 45 : 5 36 : 4. Trường tiểu học Cốc Ri. Tiết 2 : Luyện từ và câu TỪ NGỮ VỀ: CỘNG ĐỒNG ÔN KIỂU CÂU AI LÀM GÌ ? A/ Mục tiêu: - Hiểu và phân loại được một số từ ngữ về cộng đồng - Biết tìm các bộ phận của câu trả lời câu hỏi:Ai (cái gì, con gì) ?Làm gì? - Biết đặt câu hỏi cho các bộ phận của câu đã xác định B) Bài Mới : Hoạt động Giáo viên Hoạt động của Học sinh 1) Kiểm tra bài cũ : Tìm từ chỉ so sánh . Tìm hình ảnh so sánh Trong câu thơ sau : Trẻ em như búp trên +Từ Chỉ so sánh là : từ( như ) +Hình ảnh so sánh là : Trẻ em như cành búp biết ăn ngủ , biết học hành là ngoan 2) Bài mới : trên cành a) giới thiệu Bài : GV ghi đầu bài lên bảng b) Nội bài giảng Bài 1 : Cho các tiếng : Thợ , nhà , viên . Hãy thêm vào trước hoặc sau các tiếng Bài 1 :- Thợ điện , thợ nề , thợ may , trên một ( hoặc hai , ba, tiếng ) để tạo thợ rèn , thợ xẻ , thợ cơ khí , thợ thủ thành vác từ ghép chỉ người lao động công . - nhà báo , nhà giáo, nhà nông, nhà sư trong cộng đồng . - Thợ ... ( M : thợ mộc , thợ tiện ..) , nhà thơ , nhà vua, nhà nho, nhà kinh - Nhà .. (M: Nhà văn, nhà buôn ,...) doanh -... viên (M : đội viên , phát thanh viên ...) - đoàn viên, đảng viên , hội viên, diễn - HD HS dựa vào mẫu đã cho sẵn em tìm viên, học viên, nhân viên, sinh viên, thêm các từ khác cùng loại : hướng dẫn viên, báo cáo viên. Bài 2 : Điền từ ngữ thích hợp vào chỗ trống để hoàn chỉnh các câu tục ngữ ( nói Bài 2 :- Một mặt , em dựa vào nghĩa về quan hệ của những người trong cộng đồng sau đây : của các từ ngữ đứng trước hoặc sau - Một con ngựa ... cả tàu bỏ .... chỗ trống để tìm từ ngữ còn thiếu , - ..........làm chẳng nên non mặt khác em nhớ lại hình thức đầy đủ - .........chụm lại nên hòn núi cao . , hoàn chỉnh của từng câu tục ngữ này - Bầu ơi thương lấy .... cùng mà em đã từng đọc , tưng nghe để Tuy rằng khác........... nhưng chung một tìm từ ngữ còn thiếu . - Các câu tục ngữ đã điền từ hoàn giàn . 12 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(13)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 - ăn quả nhớ kẻ ..... Trường tiểu học Cốc Ri. chỉnh: + Một con ngựa đau cả tàu bỏ cỏ . + Một cây làm chẳng nên non Ba cây chụm lại nên hòn núi cao Bài 3: a) Nối các từ từ ngữ thích hợp ở + Bầu ơi thgương lấy bí cùng cột A với cột B để tạo thành câu Ai – làm Tuy rằng khác giống nhưng chung một giàn gì ? A B Ăn quả nhớ kẻ trồng cây Đám học trò ngủ khì trên lưng mẹ. Bài 3 : Em lần lượt thử nối từng tập Đàn sếu hoảng sợ bỏ chạy. hợp từ ở cột A với cột B . Nếu tạo ra Các em bé đang sải cánh trên cao. câu có nội dung thích hợp thì nối b) Các câu trên ( đã nối hoàn chỉnh) Khác được . Kết quả cụ thể là : - Đám học trò hoảng sợ bỏ chạy . các câu Ai – là gì ? ở chỗ nào ? - Đàn sếu đang sải cánh trên cao . - Các em bé ngủ khì trên lưng mẹ . c) Củng cố - dặn dò : b) Các câu trên khác các câu kiểu Ailà gì ở chỗ : chúng ta đã ôn từ ngữ về cộng đồng về - Về cấu tạo : Hai mô hình câu khác nhà chúng ta ôn lại bài nhau : Ai- làm gì / Ai- là gì . Về tác dụng : kiểu câu Ai- làm gì nêu hoạt động của người , vật . Còn Kiểu câu Ai- là gì dùng để giới thiệu , nhận xét .. 13 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(14)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3. Trường tiểu học Cốc Ri. TUẦN 12 : TỪ NGÀY 31 /10 ĐẾN 04 / 11 / 2011 GIÁO ÁN PHỤ ĐẠO HỌC SINH YẾU KÉM THỨ BA NGÀY 01 THÁNG 11 NĂM 2011 TIẾT 1 : TOÁN BÀI : ÔN TẬP CÁC PHÉP TÍNH CỘNG, TRỪ, NHÂN, CHIA TRONG PHẠM VI 1000 ( Có nhớ ) I ) MỤC TIÊU : - Học sinh nắm được các phép tính cộng , trừ, nhân , chia trong phạm vi 1000 ( có nhớ ) - Rèn hs tính cẩn thận giữ vở sạch chữ đẹp viết các chữ số đẹp gọn gàng , biết trình bày khoa học II ) CÁC HOẠT ĐỘNG DẠY HỌC : Hoạt động Giáo viên Hoạt động của Học sinh 1 ) Kiểm tra bài cũ : 500 + 400 = 900 - Lần lượt gọi HS lên bảng giải 310 + 40 = 350 600 + 200 = 800 400 + 300 = 700 930 + 50 = 980 620 + 60 = 680 51 x 5 = 255 62 x 4 = 248 71 x 6 = 426 350 – 150 = 200 68 x 3= 204 470 – 320 = 150 96 : 3 = 32 84 : 4 = 21 986 – 386 = 600 86 : 2 = 43 680 – 430 = 250 55 : 5 =11 48 : 8 = 6 48 : 6 = 8 725 – 425 = 300 GV nhận xét đánh giá cho điểm 617 – 217 = 400 2 ) Bài mới : 21 x 4 =84 a) Giới thiệu bài :- GV ghi đầu bài lên 33 x 3 = 99 bảng ( Ôn tập các phép tính công trừ nhân chia trong phạm vi 1000) b ) bài giảng : Bài tập 1 : Tính . - Gọi HS lần lượt lên bảng tính : a) 300 + 300 = 500 + 400 = 300 + 300 = 600 500 + 400 = 900 700 + 300 = 400 + 400 = 700 + 300 = 1000 400 + 400 = 800 500 + 500 = 600 + 400 = 500 + 500 = 1000 600 + 400 = 1000 b) 900 – 500 = 800 – 400 = b) 900 – 500 = 400 800 – 400 = 400 600 – 200 = 700 – 300 = 600 – 200 = 400 700 – 300 = 400 1000- 600 = 1000- 500 = 1000- 600 = 400 1000- 500 = 500 c) 123 x 2 = 326 x 3 = c) 123 x 2 = 246 326 x 3 = 968 341 x 2 = 213 x 3 = 341 x 2 = 682 213 x 3 = 639 212 x 4 = 110 x 5 = 212 x 4 = 848 110 x 5 = 550 d) 72 : 8 = 80 : 8 = d) 72 : 8 = 9 80 : 8 = 10 48 : 2 = 66 : 2 = 48 : 2 = 24 66 : 2 =33 55 : 5 = 99 : 3= 55 : 5 = 11 99 : 3= 33 - Gv nhận xét cho điẻm 14 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(15)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 Bài 2 : Tính - Cho HS nêu bảng nhân 8 : + 5, 6 HS nêu lại bảng nhân 8 a) 8 x 3 + 8 = 8 x8 + 8 = b) 8 x 4 + 8 = 8x9+8=. Trường tiểu học Cốc Ri Gọi HS lên bảng làm bài a) 8 x 3 + 8 = 24 + 8 = 32 8 x8 + 8 = 64 +8 = 72 b) 8 x 4 + 8 = 32 + 8 = 40 8 x 9 + 8 = 72 + 8 = 80. Bài 3 : Tìm x a) x : 7 = 101 b ) x : 6 = 107 + Cho 2,3 HS nêu lại qui tắt Cho HS nêu lại qui tắt tính : Muốn tìm số cho 2 HS lên bảng tính a ) x : 7 = 101 bị chia chưa biết ta lấy thương nhân số x = 101 x 7 chia x = 707 b) x : 6 = 107 x = 107 x 6 x = 642 C) Củng cố dặn dò : + GV nhận xét tiết học + Bài tập về nhà 321 x 2 = 231 x 3 = 203 x 3 = 241 x 2 = 302 x 3 = 122 x 3 = 220 x 4 = 330 x 3 =. TIẾT 2 : CHÍNH TẢ ( NGHE VIẾT ) BÀI : QUÊ HƯƠNG RUỘT THỊT /MỤC TIÊU BÀI HỌC :- Nghe viết đúng bài CT; trình bày đúng hình thức văn xuôi.- Tìm và viết được tiếng có vần oai/oay (BT2).- Làm được BT(3) a/b. II/ CÁC KĨ NĂNG SỐNG CƠ BẢN ĐƯỢC GIÁO DỤC TRONG BÀI : - Kĩ năng tự nhận thức để trình bày đúng, viết đúng bài chính tả. - Kĩ năng lắng nghe tích cực trong việc viết chính tả. III/ CÁC PHƯƠNG PHÁP / KĨ THUẬT DẠY HỌC TÍCH CỰC CÓ THỂ SỬ DỤNG : 1/ Hỏi và trả lời. 2/ Thảo luận cặp đôi – chia sẻ. 3/ Kĩ thuật “Viết tích cực”. IV/ PHƯƠNG TIỆN DẠY HỌC : - Bảng phụ ghi nội dung bài viết. V/ TIẾN TRÌNH BÀI HỌC Hoạt động của giáo viên Hoạt động của học sinh 1. Kiểm tra: -2 học sinh lên bảng viết – học sinh lớp -2 học sinh lên bảng. viết bcon -N1: tuôn trào, buồng cau. -N2: buôn bán, luống rau. -Nhận xét chung. -Học sinh nhận xét, sửa sai. 2. Bài mới: a. Giới thiệu bài : Giáo viên giới thiệu Người soạn : Hoàng Văn Thụ 15 Lop3.net.
<span class='text_page_counter'>(16)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 liên hệ các bài tập đọc trong chủ đề ghi tựa “ Quê hương ruột thịt”. b.Bài giảng (Hướng dẫn viết chính tả) * Trao đổi về nội dung đoạn viết: -Giáo viên đọc mẫu lần 1. ?Vì sao chị Sứ rất yêu quê hương mình? *Hướng dẫn cách trình bày bài viết: -Bài văn có mấy câu? -Bài văn có những chữ nào viết hoa? Vì sao? -Trong bài văn những dấu câu nào được sử dụng? *Hướng dẫn viết từ khó: -Yêu cầu học sinh thảo luận nhóm đôi tìm các từ khó dễ lẫn theo phương ngữ. Yêu cầu học sinh phân biệt chỗ dễ sai và viết vào bảng con, học sinh lên bảng viết từ khó. -Đọc các từ khó, học sinh viết bảng con, 4 học sinh lên bảng viết. -ruột thịt, biết bao, trái sai. -hát ru, đầu tiên, ruột thịt. -Yêu cầu: Học sinh đọc lại các từ ngữ trên. * Viết chính tả: Giáo viên hướng dẫn trình bày bài viết và ghi bài vào vở. -Giáo viên đọc học sinh chép bài. * Soát lỗi: -Giáo viên treo bảng phụ, đọc lại từng câu: chậm, học sinh dò lỗi. -Thống kê lỗi: -Thu chấm 2 bàn học sinh vở viết. c. Thực hành: Bài 2: -Đọc yêu cầu bài tập. -Giáo viên nhận xét, hướng dẫn học sinh thực hiện tương tự. Bài 3: Giáo viên tổ chức cho học sinh làm bài tập theo phiếu, thảo luận theo nhóm thực hiện bài tập thi đua nhanh, dán bảng lớp. -Giáo viên + học sinh nhận xét, bổ sung. 3. Áp dụng: -Chấm thêm 1 số VBT nhận xét chung bài làm của học sinh.. Trường tiểu học Cốc Ri -Nhắc tựa.. -1 học sinh đọc to, cả lớp đọc thầm. -Nơi chị sinh ra và lớn lên, nơi có bài hát ru của mẹ chị và chị lại hát ru con bài hát ngày xưa. -3 câu. -Sứ (tên riêng), Chỉ, Chính, Chị, Và (chữ cái đầu câu). -Dấu chấm, dấu phẩy, dấu ba chấm. -Học sinh viết b/con theo y/ c của giáo viên.. -2 học sinh lên bảng . -N1. -N2. - 3 - 4 học sinh . -Mở vở, trình bày bài và viết. -Đổi chéo vở, dò lỗi. -Cùng thống kê lỗi. -1 học sinh đọc y/c. -1 học sinh nêu miệng tìm 1 từ chứa tiếng có vần oai/oay. Nhận xét. -Học sinh làm VBT- nêu bài làm – nhận xét, bổ sung. -Nội dung phiếu học tập: -Chọn chữ thích hợp trong dấu ngoặc đơn để điền vào chỗ trống: -N1-3: a) (lúc, lại, niên, lên) ……Thuyên đứng ……. , chợt có một thanh ……bước……gần anh. -N2-4: b) (buồn bã, lẳng lặng, trẻ) Người …… tuổi ……………cúi đầu,. 16 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(17)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 -GDTT: Luôn luôn rèn chữ viết đúng, đẹp, nhanh… 4. Dặn dò, Nhận xét: -Giáo viên nhận xét chung giờ học.. Trường tiểu học Cốc Ri vẻ mặt ……… xót thương. -Cả lớp cùng nhận xét, bổ sung. -Xem lại bài. Xem trước bài “ Nhớ lại buổi đầu đi học”Làm BT3.. GIÁO ÁN BỒI DƯỠNG HỌC SINH GIỎI Tuần 12 : Từ ngày 31 / 10 đến ngày 04/ 11/ 2011 Thứ năm ngày 03 tháng 11 năm 2011 TIẾT 1 : TOÁN BÀI : ÔN TẬP CÁC PHÉP TÍNH CỘNG, TRỪ, NHÂN, CHIA TRONG PHẠM VI 1000 ( Có nhớ ) I ) MỤC TIÊU : - Học sinh nắm được các phép tính cộng , trừ, nhân , chia trong phạm vi 1000 và giải toán có lời văn . - Rèn hs tính cẩn thận giữ vở sạch ,chữ đẹp, viết các chữ số đẹp, gọn gàng , biết trình bày khoa học II ) CÁC HOẠT ĐỘNG DẠY HỌC : Hoạt động Giáo viên Hoạt động của Học sinh 1)Kiểm tra bài cũ: Gọi HS lên bảng làm bài tập 45 x 2 23 x 4 45 x 2 = 90 23 x 4 = 92 75 x 6 97 x 5 86 x 6 75 x 6 = 450 97 x 5 = 485 18 : 6 48 : 6 42 : 6 30 : 6 86 x 6 = 516 18 : 6 = 108 54 : 6 24 : 6 36 : 6 32 : 8 48 : 6 =8 42 : 6 = 7 32 : 4 45 : 5 36 : 4 30 : 6 = 5 54 : 6 = 9 24 : 6 = 4 36 : 6 = 6 32 : 4 = 8 32 : 8 = 4 45 : 5 = 9 36 : 4 = 9 2) Bài mới : a) Giới thiệu bài : Ôn tập các phép tính công trừ nhân chia trong phạm vi 1000 ( có nhớ ) b) Nội dung bài giảng : Bài 1 : Tính : Gọi HS đọc lại bảng nhân - Gọi 4- 5HS đọc lại bảng nhân 8 và 8 và bảng chia 8 và làm tập sau bảng chia 8 8x6= 8x7= 8 x 6 = 48 8 x 7 = 56 48 : 8 = 56 : 8 = 48 : 8 = 6 56 : 8 = 7 8x8= 8x9= 8 x 8 = 64 8 x 9 = 72 64 : 8 = 72 : 8 = 64 : 8 = 8 72 : 8 = 9 16 : 8 = 24 : 8 = 16 : 8 = 2 24 : 8 = 3 16 : 2 = 24 : 3 = 16 : 2 = 8 24 : 3 = 8 32 : 8 = 40 : 8 = 32 : 8 = 4 40 : 8 = 5 32 : 4 = 40 : 5 = Người soạn : Hoàng Văn Thụ 17 Lop3.net.
<span class='text_page_counter'>(18)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 + Lần lượt gọi HS lên bảng làm bài + Nhận xét chữa bài và cho điểm Bài 2 : Tính : a) 689 + 232 = 456 + 265 = 654 + 256 = 365 + 379 = b) 1000- 632= 900 – 632 = 1000 – 987 = 123 - 98 = c) 437 x 2 = 319 x 3 = 205 x 4 = 171 x 5 = d) 96 : 3 = 48 : 4 = 36 : 3 = 66 : 6 = + HD HS cách đặt tính rồi tính + Gọi HS lần lượt lên bảng tính + Nhận xét đánh giá cho điểm Bài 3 : Bài toán : Lớp 3 B có 8 Học sinh giỏi . Số học sinh Khá nhiều hơn số học sinh giỏi 32 học sinh . Hỏi a ) Số học sinh khá gấp mấy lần số học sinh giỏi ? b) Cả hai loại : Giỏi và khá có bao nhiêu học sinh HD HS Tìm cách giải : + Muốn giải được ta phải tìm cái gì trước ? + Sau đó ta đi tính số học sinh khá gấp mấy lần học sinh giỏi ? ta làm phép tính gì ? + lấy số gì chia cho số gì ? + Số học sinh giỏi ta biết rồi là bao nhiêu ? + Số học sinh khá biết chưa ? + Là bao nhiêu ? + Vậy muốn tìm cả hại loại có bao nhiêu học sinh ta làm phép tính gì ? + Lấy số nào cộng số nào ? + Gọi HS lên bảng giải : + Nhận xét đánh giá cho điểm. C) Củng cố dặn dò : + GV nhận xét tiết học . + Bài tập về nhà : Tìm x : x : 2 = 432 X : 5 = 53. Trường tiểu học Cốc Ri 40 : 5 = 8. 32 : 4 = 8. a) 689 + 232 = 921 456 + 265 = 721 654 + 256 = 910 365 + 379 =744 b) 1000- 632= 368 900 – 632 =268 1000 – 987 = 13 123 - 98 = 25 c) 437 x 2 = 874 319 x 3 = 957 205 x 4 = 820 171 x 5 = 855 d) 96 : 3 = 32 48 : 4 =12 36 : 3 = 12 66 : 6 = 11. HD HS tóm tắt : Giỏi có : 8 Học sinh Khá nhiều hơn giỏi : 32 học sinh Hỏi : Khá gấp mấy lần giỏi cả hai loại : khá và giỏi có : ...Học sinh ? + Ta phải đi tìm số Học sinh khá có bao nhiêu học sinh . + Ta làm phép tính Chia + Lấy 40 chia 8 + Là 8 + Ta biết rồi . + Là 40 Học sinh + ta làm phép tính cộng + Lấy 8 Cộng 40 . Bài Giải : a) Số học sinh khá của lớp 3 B là 8 + 40 = 48 ( học sinh ) Số lần học sinh khá gấp học sinh giỏi là 40 : 8 = 5 ( lần ) b) Số học sinh giỏi và học sinh khá là: 8 + 40 = 48 ( học sinh ) Đáp số : a) 5 lần b) 48 học sinh. x : 4 = 231 18 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(19)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3. Trường tiểu học Cốc Ri. Tiết 2 : Chính tả Nghe- viết : Tiết 21. TIẾNG HÒ TRÊN SÔNG I. MỤC TIÊU: -Nghe-viết đúng bài CT; trình bày đúng hình thức bài văn xuôi. - Làm đúng bài tập chính tả điền tiếng có vần ong/oong.(BT2). - Làm đúng BT3 a. II. ĐỒ DÙNG DẠY - HỌC - Chép sẵn nội dung các bài tập chính tả trên bảng. - Giấy khổ to và bút dạ. III. CÁC HOẠT ĐỘNG DẠY - HỌC: Hoạt động của GV. Hoạt động của HS. 1. Kiểm tra bài cũ - Kiểm tra HS về các câu đố của tiếtû trước. - Nhận xét về lời giải và chữ viết của HS. 2. Bài mới a) Giới thiệu bài - Trong tiết chính tả này các em sẽ nghe và viết lại bài văn Tiếng hò trên sông và làm các bài tập chính tả : phân biệt ong/oong và tìm các từ có chứa âm đầu s/x . *Hoạt động 1:Hướng dẫn viết chính tả - Nghe - viết chính xác bài Tiếng hò trên sông. b) Tìm hiểu nội dung bài viết - GV đọc bài văn một lượt. - Hỏi : Ai đang hò trên sông ? - Điệu hò chèo thuyền của chị Gái gợi cho tác giả nghĩ đến những gì ? c) Hướng dẫn cách trình bày - Bài văn có mấy câu ? - Tìm các tên riêng trong bài văn. - Trong đoạn văn những chữ nào phải viết hoa ? d) Hướng dẫn viết từ khó - YC HS nêu các từ khó, dễ lẫn khi viết chính tả. GV YC HS viết lại các từ vừa tìm được. - Chỉnh sửa lỗi cho HS. đ) Viết chính tả: Gv đọc e) Soát lỗi: Gv YC HS đổi vở soát lỗi g) Chấm bài: Thu chấm 5-7 bài nhận. - HS trả lời. - Theo dõi GV đọc, 2 HS đọc lại.. - Chị Gái đang hò trên sông. - Điệu hò chèo thuyền của chị Gái làm tác giả nghĩ đến quê hương với hình ảnh cơn gió chiều và con sông Thu Bồn. - Bài văn có 4 câu. - Tên riêng : Gái, Thu Bồn. - Những chữ đầu câu phải viết hoa. - HS nêu :tiếng hò, chèo thuyền, thổi nhè nhẹ, chảy lại,... - 3 HS lên bảng viết, lớp viết vào bảng con. - HS viết vào vở - HS đổi vở soát lỗi. 19 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(20)</span> GA bồi dưỡng HS khá giỏi lớp 3 xét *Hoạt động 2: HD làm bài tập chính tả Làm đúng các bài tập chính tả phân biệt ong/oong và tìm từ có tiếng bắt đầu bằng s/x . Bài 2: Gọi HS đọc yêu cầu. - Yêu cầu HS tự làm bài. - Nhận xét, chốt lại lời giải đúng. Bài 3- GV chọn phần a. a) - Gọi HS đọc yêu cầu. - Phát giấy và bút cho các nhóm. - YC HS tự làm trong nhóm. GV đi giúp đỡ các nhóm gặp khó khăn. - Gọi 2 nhóm đọc lời giải của mình. Các nhóm khác bổ sung. GV ghi nhanh lên bảng. - Chốt lại lời giải đúng. 3. Củng cố, dặn dò * GDMT: Muốn cho môi trường xung quanh ta có cảnh đẹp các em phải làm gì? - Nhận xét tiết học. Dặn HS về nhà ghi nhớ các từ vừa tìm được. HS nào viết xấu, sai 5 lỗi trở lên phải viết lại bài và chuẩn bị bài sau.. Trường tiểu học Cốc Ri - 1 HS đọc yêu cầu trong SGK. - 3 HS lên bảng, lớp làm vàoVBT. - Đọc lại lời giải và làm bài vào vở. Chuông xe đạp kêu kính coòng, vẽ đường cong, làm xong việc, cái soong. - 1 HS đọc yêu cầu trong SGK. - Nhận đồ dùng học tập. - Tự làm trong nhóm. - Đọc và bổ sung lời giải. - Đọc lại lời giải và làm bài vào VBTû. + Từ chỉ sự vật có tiếng bắt đầu bằng chữ s : sông, suối, sắn, sen, sim, sung, quả xấu, lá xả, quả su su, con sâu, sáo, sến, sói, sư tử, chim sẻ,... + Từ chỉ đặc điểm, hành động, tính chất có tiếng bắt đầu bằng chữ x : mang xách, xô đẩy, xiên, xọc, xếch, xộc xệch, xoạc, xa xa, xôn xao, xáo trộn,.. - HD suy nghĩ trả lời. TUẦN 13 : TỪ NGÀY 07 /11 ĐẾN 11/ 11 / 2011 GIÁO ÁN PHỤ ĐẠO HỌC SINH YẾU KÉM THỨ BA NGÀY 08 THÁNG 11 NĂM 2011 TIẾT 1 : TOÁN BÀI : ÔN TẬP CÁC PHÉP TÍNH CỘNG, TRỪ, NHÂN, CHIA TRONG PHẠM VI 1000 ( Có nhớ ) I ) MỤC TIÊU : - Học sinh nắm được các phép tính cộng , trừ, nhân , chia trong phạm vi 1000 ( có nhớ ) - Rèn hs tính cẩn thận giữ vở sạch chữ đẹp viết các chữ số đẹp gọn gàng , biết trình bày khoa học II ) CÁC HOẠT ĐỘNG DẠY HỌC : Hoạt động Giáo viên Hoạt động của Học sinh 1) Kiểm tra bài cũ : +Lần lượt Gọi hs lên bảng làm bài 321 x 2 = 642 231 x 3 =693 321 x 2 = 231 x 3 = 203 x 3 = 609 241 x 2 = 482 203 x 3 = 241 x 2 = 302 x 3 = 906 122 x 3 = 366 20 Lop3.net. Người soạn : Hoàng Văn Thụ.
<span class='text_page_counter'>(21)</span>