Tải bản đầy đủ (.docx) (4 trang)

Tải Giải bài tập trang 4 SGK Toán 3: Cộng, trừ các số có 3 chữ số (không nhớ) - Giải bài tập Toán lớp 3

Bạn đang xem bản rút gọn của tài liệu. Xem và tải ngay bản đầy đủ của tài liệu tại đây (105.2 KB, 4 trang )

<span class='text_page_counter'>(1)</span><div class='page_container' data-page=1>

<b>Giải bài tập trang 4 SGK Tốn 3: Cộng, trừ các số có 3 chữ số (không nhớ)</b>
<b>Hướng dẫn giải bài Cộng, trừ các số có 3 chữ số (khơng nhớ) (Giải bài tập</b>
<b>1, 2, 3, 4, 5 SGK Toán lớp 3 trang 4)</b>


<b>Bài 1: (Hướng dẫn giải bài tập số 1 SGK trang 4)</b>
Tính nhẩm:


400 + 300 = 500 + 40 = 100 + 20 + 4 =


700 – 300 = 540 – 40 = 300 + 60 + 7 =


700 – 400 = 540 – 500 = 800 + 10 + 5 =


<b>Hướng dẫn giải</b>


400 + 300 = 700 500 + 40 = 540 100 + 20 + 4 = 124


700 – 300 = 400 540 – 40 = 500 300 + 60 + 7 = 367


700 – 400 = 300 540 – 500 = 40 800 + 10 + 5 = 815


<b>Bài 2: (Hướng dẫn giải bài tập số 2 SGK trang 4)</b>
Đặt tính rồi tính:


352 + 416; 732 – 511; 418 + 201; 395 – 44.


<b>Hướng dẫn giải</b>


Đáp số phép tính thứ nhất là: 768


Đáp số phép tính thứ hai là: 221



Đáp số phép tính thứ ba là: 619


Đáp số phép tính thứ tư là: 351


</div>
<span class='text_page_counter'>(2)</span><div class='page_container' data-page=2>

Khối lớp Một có 245 học sinh, khối lớp Hai có ít hơn khối lớp Một 32 học sinh.
Hỏi khối lớp Hai có bao nhiêu học sinh?


<b>Hướng dẫn giải</b>


Số học sinh khối lớp Hai là:


245 – 32 = 213 ( học sinh).


Đáp số: 213 học sinh


<b>Bài 4: (Hướng dẫn giải bài tập số 4 SGK trang 4)</b>


Giá tiền một phong bì là 200 đồng, giá tiền một tem thư nhiều hơn giá tiền một
phong bì là 600 đồng. Hỏi giá tiền một tem thư là bao nhiêu?


<b>Hướng dẫn giải</b>


Giá tiền một tem thư là:


200 + 600 = 800 ( đồng).


Đáp số: 800 đồng


<b>Bài 5: (Hướng dẫn giải bài tập số 5 SGK)</b>



Với ba số 315, 40, 355 và các dấu +, -, =, em hãy lập các phép tính đúng.


<b>Hướng dẫn giải</b>


Có thế lập được các phép tính như sau:


315 + 40 = 355 355 – 40 = 315


</div>
<span class='text_page_counter'>(3)</span><div class='page_container' data-page=3>

<b>Hướng dẫn giải bài Luyện tập cộng, trừ các số có 3 chữ số (khơng nhớ)</b>
<b>(Giải bài tập 1, 2, 3, 4 SGK Tốn lớp 3 trang 4)</b>


<b>Bài 1: (Hướng dẫn giải bài tập số 1 SGK trang 4)</b>
Đặt tính rồi tính:


324 + 405 ; 761 + 128 ; 25 + 721;


645 + 302 ; 666 – 333 ; 485 – 72


<b>Hướng dẫn giải</b>


<b>Bài 2: (Hướng dẫn giải bài tập số 2 SGK)</b>
Tìm x:


a) x – 125 = 334


b) x + 125 = 266.


<b>Hướng dẫn giải</b>
a) x – 125 = 334



x = 344 + 125


x = 469


b) x + 125 = 266


x = 266 – 125


x = 141


</div>
<span class='text_page_counter'>(4)</span><div class='page_container' data-page=4>

Một đội đồng diễn thể dục gồm 285 người, trong đó có 140 nam. Hỏi đội đồng
diễn thể dục đó có bao nhiêu nữ?


<b>Hướng dẫn giải</b>


Số nữ trong đội đồng diễn là:


285 – 140 = 145 ( người).


Đáp số: 145 người


<b>Bài 4: (Hướng dẫn giải bài tập số 4 SGK)</b>


Xếp 4 hình tam giác thành hình con cá (xem hình vẽ)


<b>Hướng dẫn giải</b>


</div>

<!--links-->

×