Tải bản đầy đủ (.doc) (3 trang)

Bài tập kế toán quản trị (14)

Bạn đang xem bản rút gọn của tài liệu. Xem và tải ngay bản đầy đủ của tài liệu tại đây (37.64 KB, 3 trang )

BÀI TẬP CÁ NHÂN
Môn học : Kế toán Quản trị
Học viên : Phạm Văn Huân
Lớp : GaMBA01 M02

ĐỀ BÀI: Công ty Hợp Phát
Tóm tắt đề bài :
Công ty Hợp Phát nhận được lời mời hợp đồng tiêu thụ sản phẩm máy nghe nhạc
MP3 nhập khẩu từ Hàn Quốc.
Số liệu như sau :
– Với giá bán là
: 400.000đ / 1 SP.
– Số lượng bán được
: 9.500 SP / 1 năm.
– Giá vốn cho một sản phẩm là
: 195.000đ/SP
– Chi phí biến đổi khác tính cho một sản phẩm là
: 30.000đ/SP
– Chi phí thuê địa điểm mới một năm là
: 460.000.000đ/1 năm.
– Chi phí quản lý cho một năm là
: 650.000.000đ/1 năm.
- Các chi phí cố định khác ước tính cho một năm là : 150.000.000đ/1 năm.

BÀI GIẢI
1. Câu 1 : Sử dụng phân tích hòa vốn để quyết định có nên chấp nhận hợp
đồng hay không; xác định khoảng an toàn.
* Chi phí biến đổi AVC:
AVC = 195.000 + 30.000
* Chi phí cố định FC:
FC = 460.000.000 + 650.000.000 + 150.000.000



= 225.000đ/sản phẩm.
= 1.260.000.000đ/năm.

- Ta có lãi góp cho một sản phẩm = 400.000 – 225.000 = 175.000đ/sản phẩm.
- Khối lượng hòa vốn = 1.260.000.000/175.000
= 7.200 sản phẩm/năm.
- Doanh thu hòa vốn = 1.260.000.000/43,75%
= 2.880.000000đ/năm.
- Doanh thu bán hàng = 9.500*400.000
= 3.800.000.000đ/năm.
Kết luận :
+ Nên chấp nhận hợp đồng vì doanh thu bán hàng lớn hơn doanh thu hòa vốn.
Xác định khoảng an toàn :
+ Khoảng an toàn tuyệt đối là :
3.800.000.000đ – 2.880.000.000đ
= 920.000.000đ/năm.
+ Khoảng an toàn theo % là :
920.000.000/3.800.000.000
= 24,2%


Lợi nhuận :( 175.000 * 9500 ) – 1.260.000.000

= 402.500.000đ/năm.

Câu 2 : Đánh giá 2 phương án quảng cáo
a) Phương án 1 :
- Chi phí quảng cáo : 140.000.000đ.
- Sản lượng tiêu thụ : 10.585 SP/năm.

Do chi phí biến đổi và giá bán giữ nguyên nên lãi góp tính trên 1 đơn vị sản phẩm
vẫn là : 175.000đ.
Chi phí cố định sẽ tăng lên ( do quảng cáo )
Chi phí cố định là : 1.260.000.000 + 140.000.000
= 1.400.000.000đ.
Vậy theo phương án 1 :
- Khối lượng hòa vốn = 1.400.000.000/175.000
= 8.000 SP/năm
- Doanh thu hòa vốn = 1.400.000.000/43,75%
= 3.200.000.000đ/năm.
- Doanh thu bán hàng = 10585*400.000
= 4.234.000.000đ/năm.
- Khoảng an toàn tuyệt đối =
4.234.000.000 – 3.200.000.000
= 1.034.000.000đ/năm
- Khoảng an toàn theo %
= 24,4%.
* Lợi nhuận thu được :
= ( 10.585*175.000 ) – 1.400.000.000
= 452.375.000đ/năm.
b) Phương án 2 :
- Chi phí quảng cáo : 300.000.000đ.
- Sản lượng tiêu thụ : 11.500 SP/năm.
Do chi phí biến đổi và giá bán giữ nguyên nên lãi góp tính trên 1 đơn vị sản phẩm
vẫn là : 175.000đ.
Chi phí cố định sẽ tăng lên ( do quảng cáo ) chi phí cố định sẽ là :
1.260.000.000 + 300.000.000
= 1.560.000.000đ/năm.
Vậy theo phương án 2 :
- Khối lượng hòa vốn = 1.560.000.000/175.000

= 8.914 SP/năm.
- Doanh thu hòa vốn = 1.560.000.000/43,75%
= 3.565.714.286đ/năm.
- Doanh thu bán hàng = 11.500*400.000
= 4.600.000.000đ/năm.
- Khoảng an toàn tuyệt đối=
4.600.000.000 – 3.565.714.286
= 1.034.285.714đ/năm
- Khoảng an toàn theo %
= 22,48%.
* Lợi nhuận thu được :
= ( 11500*175.000 ) – 1.560.000.000
= 452.500.000đ/năm.
Kết luận :
- Nếu so với phương án ban đầu ( không quảng cáo ) thì 2 phương án quảng cáo sẽ
thu được lợi nhuận cao hơn do vậy Công ty nên tiến hành quảng cáo.
- Cả hai phương án quảng cáo đều có lợi nhuận như nhau, khoảng an toàn theo giá
trị tuyệt đối là bằng nhau, nhưng theo % thì phương án 1 có khoảng an toàn cao
hơn do vậy quảng cáo theo phương án 1 hiệu quả tốt hơn.




×