Tải bản đầy đủ (.pdf) (4 trang)

KG bai 7 dap an phuong phap giai cac bai tap dien phan

Bạn đang xem bản rút gọn của tài liệu. Xem và tải ngay bản đầy đủ của tài liệu tại đây (372.12 KB, 4 trang )

Khóa h c luy n thi Qu c gia PEN-C: Môn Hóa h c (Th y V Kh c Ng c)

PH

PP gi i các bài t p đi n phân

NG PHÁP GI I CÁC BÀI T P I N PHÂN

( ÁP ÁN BÀI T P T LUY N)
(Tài li u dùng chung cho bài gi ng s 7 và bài gi ng s 8 thu c chuyên đ này)

Giáo viên: V KH C NG C
Các bài t p trong tài li u này đ c biên so n kèm theo bài gi ng “Ph ng pháp gi i các bài t p đi n phân (Ph n 1+
Ph n 2)” thu c Khóa h c luy n thi qu c gia PEN-C: Môn Hóa h c (Th y V Kh c Ng c) t i website Hocmai.vn đ
giúp các B n ki m tra, c ng c l i các ki n th c đ c giáo viên truy n đ t trong bài gi ng t ng ng.
s d ng
hi u qu , B n c n h c tr c bài gi ng “Ph ng pháp gi i các bài t p đi n phân (Ph n 1+ Ph n 2) sau đó làm đ y đ
các bài t p trong tài li u này.

1. A
11. D
21. A
31. C
41. A
H

2. D
12. A
22. A
32. A
42. A



3. D
13. C
23. C
33. C
43. B

4. B
14. D
24. D
34. A

5. D
15. A
25. B
35. D

6. A
16. C
26. B
36. C

7. D
17. A
27. D
37. A

8. B
18. B
28. C

38. B

9. D
19. B
29. D
39. C

10. C
20. B
30. D
40. D

NG D N GI I

Bài t p ậ M c đ khó
Câu 17:
Cách làm bài này nh sau:
S mol e trao đ i = I*t/F = 9,65*2500/96500 = 0,25 mol.
Th t nh n e

catot:

Fe3+ + 1 e => Fe2+.
Cu2+ + 2e => Cu.
2 H+ + 2e => H2.
Fe2+ + 2e => Fe.
2 H2O + 2e => H2 + 2 OHTh t cho e

anot:


2 Cl- => Cl2 + 2e.
2 H2O - 4e => O2 + 4H+
- Ki m tra xem v i mol e trao đ i là 0,25 thì catot và anot quá trình ph n ng d ng l i t i ph n ng nào?
=> l ng ch t catot và anot.
Câu 19:
Catot:
Cu2+ +2e--> CU
H2O + e ---> OH- +0,5 H2
Ta có: ne=It/nF=0,2 mol > 2nCu
=> CuCl2 đã b đi n phân h t ,NaCl đã b đi n phân
NaCl+ H2O ----> NaOH +0,5H2+0,5Cl2
=> s mol H2O b đi n phân=0,2-0,05.2=0,1 mol
=> nOH-=0,1 mol
=> hoà tan t i đa 0,1 mol Al 2,7 gam.
Câu 20:
s mol HCl = 0,5*0,02 = 0,01 và s mol NaCl = 0,1
s mol khí thu đ c anot là = 0,02
Hocmai.vn – Ngôi tr

ng chung c a h c trò Vi t

T ng đài t v n: 1900 58-58-12

- Trang | 1 -


Khóa h c luy n thi Qu c gia PEN-C: Môn Hóa h c (Th y V Kh c Ng c)

PP gi i các bài t p đi n phân


2 HCl --> H2 + Cl2
0,01------------0,005
2 NaCl + H2O ---> H2 + Cl2 + 2 NaOH
0,03 -----------------------0,015----0,03 ==> NaCl còn d
trung hóa ==> mol H+ = mol OH- = 0,03
Th tích dd HNO3 0,1M = 0,03/0,1 = 0,3 lít
Câu 22:
- Tính s mol m i ion trong 450 ml dung d ch
=> Trong 250 ml dung d ch có x/9 mol Ag+ và 5y/36 mol Cu2+
n e trao đ i = It/F = 0,08 mol.
Gi i h : 108*x/9 + 5*64*y/36 = 6,36; x/9 + 2*5y/36 = 0,08 => x = 0,45 ; y = 0,108.
Câu 23:
m{AgNO3} = 51 g => n{AgNO3} = 0,3 mol; n_Ag = 10,8/108 = 0,1 mol; n{CuCl2} = 0,5 mol
n khí = 8,96/22,4 = 0,4 mol.
4 AgNO3 + 2 H2O => 4 Ag + O2 + 4 HNO3.
0,1 <--------------------- 0,1 ----> 0,025 ---> 0,1
n{AgNO3} d = 0,3 - 0,1 = 0,2 mol
CuCl2 + 2 AgNO3 => Cu(NO3)2 +2 Ag + Cl2.
0,1 <-------- 0,2 ----------> 0,1 ------------> 0,1.
CuCl2 => Cu + Cl2
0,275 <-------- 0,4 - 0,1 - 0,025.
Sau đi n phân còn l i :CuCl2 0,275 mol ; Cu(NO3)2 0,1 mol; HNO3 0,1 mol.
m dung d ch sau đi n phân = 1500 - 0,3*108 - 0,025*32 - 0,375*71 - 0,275*64 = 1422,575 g.
=> C% Cu(NO3)2 = 1,3%.
Câu 24:
Do Ag+ có tính oxi hóa m nh h n Cu2+ nên AgN03 s đi n phân tr c, sau đó đ n Cu(N03)2 đi n phân.
ptđp: 2AgN03 + H20 -> 2Ag + 2HN03 +1/2 02
0,01mol 0,01mol
Cu(N03)2 + H20 -> Cu + 2HN03 + 1/2 H20
0,01mol 0,01mol

t đ k t t a h t Ag là:t1=mAg*nAg*F/AAg*I=500s
t đ k t t a h t Ag và Cu là:t2=500+mCu*nCu*F/ACu*I=1500s
Câu 25:
Nh
trên anot x y ra s oxi hóa n c: H2O ---> 1/2(O2) + 2(H+) + 2e
0,08---->0,08
(Ag+) + e---> Ag
0,05---->0,05 0,05
(Cu2+) + 2e---> Cu
0,015<---0,03 0,015
Mu i nitrat còn l i là Cu(NO3)2.
Cm(mu i nitrat)=(0,2.0,5-0,015)/0,5=0,17M.
Câu 26:
Nh
trên anot x y ra s oxi hóa n c:
H2O ---> 1/2(O2) + 2(H+) + 2e
0,08---->0,08
(Ag+) + e ---> Ag
0,05---->0,05 0,05
(Cu2+) + 2e ---> Cu
0,015<---0,03 0,015
m(katot t ng)=m(Cu và Ag t o ra)=0,05.108+0,015.64=6,36g.
Câu 32:
Trong quá trình đi n phân dung d ch NaCl ch thu đ c 1 ch t khí đi n c c => ph n ng đi n phân.
NaCl + H2O == > H2 + NaOH + Cl2.
NaOH + Cl2 == > NaCl + NaClO.
Hocmai.vn – Ngôi tr

ng chung c a h c trò Vi t


T ng đài t v n: 1900 58-58-12

- Trang | 2 -


Khóa h c luy n thi Qu c gia PEN-C: Môn Hóa h c (Th y V Kh c Ng c)

PP gi i các bài t p đi n phân

H n h p r n khi cô c n g m: NaCl và NaClO.
Khi nhi t phân: NaClO == > NaCl + 1/2O2.
Kh i l ng h n h p gi m là do kh i l ng c a O trong NaClO b m t do nhi t phân.
Câu 36:
Phân tích hi n t ng:
- Khi đi n phân mu i sunfat trong th i gian t ch thu đ c kim lo i M catot và khí anot  đó là khí O2
(H2O b đi n phân anot).
- Khi đi n phân trong th i gian g p đôi (2t), s mol khí t ng h n g p đôi  ch ng t ngoài O2 anot còn
có H2 catot (H2O b đi n phân c 2 đi n c c).
 n H2 = 0,1245 - 2  0,35 = 0,0545 mol
B o toàn electron:
- T i th i đi m t: n e (t) = 4nO2 = 4  0,035 = 0,14 mol
- T i th i đi m 2t: n e (2t) = 2  0,14 = 0,28 mol = 2n M + 2  0,0545  n M = 0,0855 mol

13,68
= 160  M = 64 (Cu)  y = 0,07  64 = 4,48 gam
0,0855
Bài t p ậ M c đ c c khó
Câu 38:
Khí anot là oxi
AgNO3 + H2O ----> Ag + HNO3 + 1/2O2

0,06 <---------------0,06<----0,06<-----0,03
sau khi đi n phân có HNO3
Fe + 4HNO3 ------> Fe(NO3)3 + NO + 2H2O
0,015<--0,06----------------------->0,015
Fe + 2Ag(+) ----> Fe(2+) + 2Ag
0,08->0,16-------->0,08
Fe(2+) + Ag(+) ----> Fe(3+) + Ag
0,08 --->0,08
V = 0,015.22,4 = 0,336
Hi u su t tính theo Ag
H = 0,06.100% / (0,06+0,16+0,08)= 20%
V y đáp án: 20% và 0.336 lít
Câu 39:
Anot x y ra s oxi hóa n c:
H2O ---> 1/2(O2) + 2(H+) + 2e
0,08---->0,08
(Ag+) + e ---> Ag
0,05---->0,05--> 0,05
(Cu2+) + 2e---> Cu
0,015<---0,03 0,015
Áp d ng công th c: n(e)=It/96500 => t=0,08.96500/10=772s.
Câu 40:
-Bình 2
Ti n hành đi n phân trong th i gian 500 giây thì bình 2 b t đ u xu t hi n khí catot.
=>sau 500 giây thì Ag+ chuy n hóa hoàn tàn thành Ag và không có quá trình đi n phân H2O
=>Áp d ng công th c n(e)=It/F =>I=0,193(A)
-Bình 1
Sau 500 giây thì s mol Cu2+ b đi n phân là
nCu p =0,0005 mol => m Cu= 0,032g.
Vi t ph n ng đi n phân dung d ch CuSO4 => VO2= 0,0056 lit.

Câu 41:
Kh i l ng dung d ch ban đ u: 500*1.05=525 gam
kh i l ng ch t tan trong dung d ch: 525*4.6/100=24.15 gam
Khi đi n phân dung d ch NaOH thì ch có n c đi n phân c 2 đ u c c.
 M + 96 =

Hocmai.vn – Ngôi tr

ng chung c a h c trò Vi t

T ng đài t v n: 1900 58-58-12

catot

- Trang | 3 -


Khóa h c luy n thi Qu c gia PEN-C: Môn Hóa h c (Th y V Kh c Ng c)

PP gi i các bài t p đi n phân

H2O (đi n phân) 4H2+O2
G i x là s mol n c đi n phân -> kh i l ng bình sau đi n phân là 525-x gam
N ng đ dung d ch sau đi n phân là 24.15/(525-x) = 10%
=> x=> áp án.
Câu 42:
n H(+) = 0,4 mol -> n HNO3 = 0,4 mol
Fe p max --> Fe lên Fe2+
3Fe+8HNO3 --> 3Fe(NO3)2 + 2NO+4H2O
0,15<-9,4

--> mFe max=8,4 (g)
Câu 43:
28, 2
Ta có s mol các ch t l n l t là: n KCl = 0,1 mol (nhÈm); n Cu(NO3 )2 =
= 0,15 mol
188
Ph n ng đi n phân tr c tiên làm gi i phóng Cu catot và Cl2 anot  coi nh đi n phân dung d ch
CuCl2 và kh i l ng gi m chính là kh i l ng CuCl2 đ c gi i phóng 2 đi n c c.
Do nCl- = n KCl = 0,1 mol  n CuCl2  0,05 mol  mCuCl2  6,75 gam < 10,75 gam

 quá trình đi n phân v n ti p t c sau khi h t Cl-, khi đó, Cu đ c gi i phóng catot và O2 anot  coi
nh đi n phân CuO và kh i l ng gi m chính là kh i l ng CuO đ c gi i phóng 2 đi n c c.
Do nCu2+ d­ = 0,15 - 0,05 = 0,1 mol  n CuO  0,1 mol  mCuO  6,4 gam
Vì 6,4 gam > mgi m còn l i = 10,75 – 6,75 = 4 gam  CuO ch a b đi n phân h t.
V y, dung d ch sau ph n ng còn: K+, H+, Cu2+ d và NO3 .

Giáo viên: V Kh c Ng c
Ngu n:
Hocmai.vn

Hocmai.vn – Ngôi tr

ng chung c a h c trò Vi t

T ng đài t v n: 1900 58-58-12

- Trang | 4 -




×