Kiểm tra bài cũ
!
" #$ "% &' ()* +% ,- .!
,
/
Dung dịch NaCl có nồng độ 0,5 mol/l nghĩa
là gì ?
Nghĩa là:
Trong 1 lít dung dịch NaCl có 0,5 mol NaCl
Dung dịch CuSO
4
2M cho biết điều gì ?
Cho bi tế : 1 lít dung dịch CuSO
4
có 2 mol CuSO
4
HO¹T §éng nhãm
0)"123"4456
.*+%%
5
7#
3$57#.!
*'
0)123+48496
.!:',/#
;7
+
3
*8%'#
;7
+
<
ThÝ dô 2:
Trộn 2 lít dung dịch ngđườ 0,5M với 3 lít
dung dịch đường 1M. Tính nồng độ mol của
dung dịch đường sau khi trộn.
Bài giải:
Số mol ngđườ cã trong dung d chị 1: n
1
= 0,5 x 2 = 1 (mol)
Số mol ngđườ cã trong dung d chị 2: n
2
= 1 x 3 = 3 (mol)
ThÓ tÝch cña dung dÞch ®#êng sau khi trén: V = 2 + 3 = 5 (l)
Nång ®é mol cña dung dịch sau khi trén:
M
3+1 4
C = = =0,8M
5 5
VËy nång ®é mol cña dung dÞch sau khi trén lµ: 0,8M
HO¹T ®éng nhãm
&3=*'>(),,?='@A1
B6%455<C
.!*'D8%'3$%E7
5
E
F=GH')1
06545<C &6455<C I655<C
¸J 1
.31D8%'K%4D8'C
)(198,0
101
20
3
mol
M
m
n
KNO
===
V
n
C
M
=
M
0,198
C 0,233(M)
0,85
=> = =
ΚΝΟ
3
KLM,?A
Giải thích:
Trß ch¬i: Nhanh – chÝnh x¸c
"*'')G:N*"'!
9%% +E&'3')+O
5')G:N*"%%,
-
+*'')G:*'N*"'!
88%'&&'
"< %48*'&&'
PQRPSA*TR;SG()*
:*UVG
Trß ch¬i: Nhanh – chÝnh x¸c
"*'')G:N*"'!
9%% +E&'3')+O
5')G:N*"%%,
-
+*'')G:*'N*"'!
88%'&&'
"< %48*'&&'
E Fế ả
PQRPSA*TR;SG()*
:*UVG
II. Nång ®é mol cña dung dÞch (C
m
)
"PW1
*'')G:*'N
*"'!
& 1
V
n
C
M
=
.*31 &
<
1*'2*'X'!6
1G:*'N2*'6
1Y!2'!6
&AZ1"'!K"%%%'
"'!K"
5
"'K"
5
Hớng dẫn về nhà.
0)>15C+C9C2;[E"+96
Bài tập nâng cao1
#$948\(]'#&'<
6 .!
^6 .!:',/:_*)G=
H#ớng dẫn:
a) Tính số mol Zn.
Viết ph#ơng trình phản ứng.
Tính số mol HCl cần dùng => V
HCl
b) Tính số mol và khối l#ợng muối thu đ#ợc theo PTPƯ