Tải bản đầy đủ (.docx) (3 trang)

TÍNH TOÁN TƯỜNG VÂY CÔNG TRÌNH

Bạn đang xem bản rút gọn của tài liệu. Xem và tải ngay bản đầy đủ của tài liệu tại đây (62.21 KB, 3 trang )

Đem tải trọng phân bố đều q = 12 KN/m
2
chuyển đổi ra chiều dày lớp đất tương tương h
h = 12/20 = 0.6
h
1
= 0.6 + 5.5= 6.1
Hệ số áp lực chủ động
2
( ) 0.568
4 2
a
K tg
π ϕ
= − =
Hệ số áp lực bị động
2
( ) 1.761
4 2
p
K tg
π ϕ
= + =
K = K
p
- K
a
= 1.193
Áp lực chủ động phân bố theo chiều sâu
P
a


= γ
1
.h
1
.K
a
= 0.568x20x6.1 = 69.3 KN/m
2
Vị trí điểm O:
a = P/(γ.K) = 69.3/(20x1.193) = 2.9 m
Hợp lực R
R = 0.5P
a
h
1
+ 0.5P.a = 0.5x69.3x6.1 + 0.5x69.3x2.9 = 311.85 KN/m
Vị trí R tính từ B ( Trọng tâm của hình thang)
3 3 5.5 0.6 2
. . 0.98
2 3 2 5.5 0.6 3
H h H
H h
+ × +
= =
+ × +
m
Vị trí R tính từ O
y = 0.98 + 2.9 = 3.88 m
Áp lực bị động phân bố theo chiều sâu
P

p
= γ
1
.h
1
.K
p
+ m
gh
.a = 1.761x20x6.1 + 11.93x2.9 = 249.44 KN/m
2
Trong đó: m
gh
= γ(K
p
- K
a
) = 10x1.193 = 11.93 ( Hệ số áp lực đất giới hạn)
P
a
= R = 311.85 KN/m
z = y = 3.88 m
hs1 = P
p
/m
gh
= 249.44/11.93 = 20.9
hs2 = 8P
a
/m

gh
= 8x311.85/11.93 = 209.1
hs3 = 6[P
a
(2zm
gh
+ P
p
)/m
gh
2
] = 6x[311.85 (2x3.88x11.93 + 249.44)/11.93
2
]= 4496.4
hs4 = [(6zP
p
+ 4P
a
)P
a
]/m
gh
2
= [(6x3.88x249.44 + 4x311.85)311.85]/11.93
2
= 15456.9
Giải phương trình: Y
4
+ hs1.Y
3

– hs2.Y
2
– hs3.Y = hs4
Ta được Y = 15.5
Chọn độ sâu chôn đài cọc: Z = 15.5 + 2.9 + 1 = 19.4 m
L = 6.1 + 19.4 = 25.5 m
Cường độ áp lực giới hạn của nền:
q
gh
= γ
1
.h
1
.K
p
+ γ
2
ZK
p
- γ
2
ZK
a
= 20x6.1x1.761 + 20x19.4x1.761 – 20x19.4x0.568 = 677.7 KN/m
2
Trị số áp lực chủ động của đất sau lưng tường khi Zc = 0.8Z (Zc = 15.5 m)
Q
1
= 0.5γ
1

.h
1
2
.K
a
= 0.5x20x6.1
2
x0.568 = 211.4 KN/m
Q
2
= γ
1
.h
1
.K
a
.Zc = 20x6.1x0.568x 15.5 = 1074.0 KN/m
Áp lực ngang lớn nhất
q
d
= (γ
2
Z
2
K – 2(Q
1
+Q
2
))
2

/(γ
2
Z
3
K – 2Q
1
(h
1
+3Z) – 3Q
2
(2Z-Zc)) - γ
2
ZK
q
d
= 108.0 KN/m
2
Vị trí mặt cắt chịu moment lớn nhất: Z
0
Z
0
= (h
1
.K
a
/K.(1 + (1 + K/K
a
)
1/2
) ) + 0.1 = 1.05 m

Moment uốn lớn nhất cho bề rộng B = 0.4 m
M = (Q
1
(h
1
/3 + Z
0
+ Z
0
2
/h
1
) – ((γ
1
+ γ
2
)Z
0
3
K)/6).B = 272.3 KNm
Chọn cọc có kích thước 40x40 cm, h
0
= 37 cm ( B25, AIII)
Tính ra được As = 25.84 cm
2
Chọn 10Φ 20 bố trí 2 lớp

×