Tải bản đầy đủ (.doc) (1 trang)

Gửi Tâm Khuê

Bạn đang xem bản rút gọn của tài liệu. Xem và tải ngay bản đầy đủ của tài liệu tại đây (87.78 KB, 1 trang )

GỬI TÂM KHUÊ
Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp X gồm Zn, FeCO
3
, Ag bằng lượng dư dung dịch HNO
3
, thu được hỗn hợp khí A
gồm 2 hợp chất khí có tỷ khối đối với H
2
bằng 19,2 và dung dịch B. Cho B tác dụng hết với dung dịch NaOH
dư tạo kết tủa. Lọc kết tủa đem nung ở nhiệt độ cao đến khối lượng không đổi thu được 5,64 gam chất rắn. Tính
khối lượng hỗn hợp X. Biết trong X khối lượng FeCO
3
bằng khối lượng Zn; mỗi chất trong X khi tác dụng với
dung dịch HNO
3
ở trên chỉ cho 1 sản phẩm khử.
A .10,2 gam B. 12,4 gam C, 14,5 gam D. Đáp án khác
Hướng dẫn:
Gọi x,y, z là số mol FeCO
3
, Ag, Zn
NaOH dư nên rắn cuối cùng gồm { Fe
2
O
3
: 0,5x mol và Ag: y mol }
⇒ có
80x 108y = 5,64 (I)
116x 65z = 0 (II)
+






A
M 38,4=
< 44 ⇒ khí còn lại có M < 38,4 ⇒ khí A { CO
2
, NO } ⇒
2
NO
CO
n
44 38,4 2
n 38,4 30 3

= =


Xét các sơ đồ phản ứng:
CO
3
2-
+ 2HNO
3
→ 2NO
3
-
+ H
2

O + CO
2
↑ × 3
4HNO
3
→ 3NO
3
-
+ 2H
2
O + NO × 2
3CO
3
2-
+ 14HNO
3
→ 12NO
3
-
+ 7H
2
O + 3CO
2
+ 2NO (1)
x 4x (mol)
10HNO
3
→ 8NO
3
-

+ 3H
2
O + NH
4
NO
3
(2)
2z (mol)
TH1: Nếu sp khử chỉ có NO ⇒ chỉ xảy ra (1) ⇒ 3x + y + 2z = 4x ⇔ x - y - 2z = 0 (III)
Giải (I),(II),(III) ⇒ nghiệm âm. { loại }
TH2: Nếu Zn tạo sp khử là NH
4
NO
3
⇒ xảy ra cả (1),(2) ⇒ 3x + y = 4x ⇔ x - y = 0 (IV)
Giải hệ (I,II,IV) ⇒ x = y = 0,03 ; z =
87
1625

X
m
= 2*0,03*116 + 0,03*108 = 10,2 gam → chọn A
Trần Thị Kim Tính

Tài liệu bạn tìm kiếm đã sẵn sàng tải về

Tải bản đầy đủ ngay
×