Bạn đang xem bản rút gọn của tài liệu. Xem và tải ngay bản đầy đủ của tài liệu tại đây (62.35 KB, 1 trang )
Giả sử gang cũng như thép chỉ là hợp kim của Sắt với Cacbon và Sắt phế liệu chỉ gồm Sắt, Cacbon và Fe
2
O
3
. Coi
phản ứng xảy ra trong lò luyện thép Martin là:
Fe
2
O
3
+ 3C
→
0
t
2Fe + 3CO↑
Khối lượng Sắt phế liệu (chứa 40% Fe
2
O
3
, 1%C) cần dùng để khi luyện với 4 tấn gang 5%C trong lò luyện thép
Martin, nhằm thu được loại thép 1%C, là: a) 1,50 tấn b) 2,93 tấn c) 2,15 tấn d) 1,82 tấn
Bài làm:
m ( Fe2O3 40% , C 1%, Fe 59% ) + 4 tấn gang 5%C = thép 1%C + 3CO
Ta thấy sau pứ không còn O, vậy dựa vào lượng O/Fe2O3 ta suy ra luong C mất đi
nFe2O3 = 40%m/160 = 0,0025m ==> nO = 0,0075m ===> m C mat di = 0,0075m.12 = 0,09m
mC trong thép = mC/sat phe lieu + mC/gang - mC/CO = 1%m + 4.5% - 0,09m = 0,2 - 0,08m
mFe/thép = mFe/sat phe lieu + mFe/gang = (0,0025m.2.56 + 59%m) + 4.95% = 0,87m + 3,8
Trong thép ta có tỉ lệ : Fe:C = 99 ==> (0,87m + 3,8) = 99(0,2 - 0,08m) ==> m = 1,82 tấn
( Cách gải của em hơi dài dòng, xin thầy cho ý kiến - Nguyễn Thanh Tấn - sinh viên lớp hóa k34 - Đại Học Cần Thơ)