BÀI TẬP MƠN BẢO HIỂM HÀNG HẢI
Các cơng thức tính tốn:
1. Tổn thất chung
B1: Xác định giá trị tổn thất chung
GTTTC = GTTSHS + CPTTC
B2: Xác định giá trị chịu phân bổ tổn thất chung
GTCPBTTC = V1 – L1
B3: Xác định tỷ lệ chịu phân bổ tổn thất chung
T = x 100%
B4: Số tiền đóng góp tổn thất chung của các bên
STĐGTTC = GTCPBTTC x T
B5: Kết quả tài chính
STBR = STĐGTTC – GTTS, CPTTC
DẠNG 1: BÀI TẬP TỔN THẤT CHUNG
Bài 1: Một con tàu chở 3 loại hàng A,B,C trên hành trình do sơ suất của thủy thủ
làm cháy hàng A trị giá 100.000 USD, cháy hàng C trị giá 50.000 USD, thiết bị tàu
cháy trị giá 20.000 USD. Để dập tắt đám cháy, thuyền trưởng ra lệnh phun nước
biển để chữa cháy làm một số hàng hóa bị hỏng do ngấm nước. Hàng C ngấm nước
giảm giá trị 100.000 USD, hàng B ngấm nước 20.000 USD. Trên đường về đến
cảng đích, tàu gặp thời tiết xấu nước biển tràn vào làm hư hỏng hàng A trị giá
10.000 USD, hàng C trị giá 20.000 USD. Khi về đến cảng đích thuyền trưởng
tuyên bố tổn thất chung.
Hãy xác định và phân bố tổn thất chung cho các bên; giá trị còn lại của tàu:
2.500.000 USD
Lời giải:
B1: Xác định giá trị tổn thất chung
Tàu : 0
Hàng A: 0
Hàng B: 20.000 (USD)
Hàng C: 100.000 (USD)
Tổng: 120.000 USD
B2: Xác định giá trị chịu phân bổ tổn thất chung
Tàu: 2.500.000 (USD)
Hàng A: 2.000.000 + 10.000 = 2.010.000 (USD)
Hàng B: 800.000 + 20.000 = 820.000 (USD)
Hàng C: 1.200.000 + 100.000 + 20.000 = 1.320.000 (USD)
Tổng: 6.650.000 USD
B3: Xác định tỷ lệ chịu phân bổ tổn thất chung
T= x 100% = 1,8%
B4: Số tiền đóng góp tổn thất chung của các bên
Tàu: 2.500.000 x 1,8% = 45.000 (USD)
Hàng A: 2.010.000 x 1.8% = 36.180 (USD)
Hàng B: 820.000 x 1,8% = 14.760 (USD)
Hàng C: 1.320.000 x 1,8% = 23.760 (USD)
Tổng: 119.700 USD
B5: Kết quả tài chính
Tàu: 45.000 – 0 = 45.000 (USD)
Hàng A: 36.180 – 0 = 36.180 (USD)
Hàng B: 14.760 – 20.000 = -5.240 (USD)
Hàng C: 23.760 – 100.000 = -76.240 (USD)
Tàu bỏ ra: 45.000 (USD)
Hàng A bỏ ra: 36.180 (USD)
Hàng B nhận được: 5.240 (USD)
Hàng C nhận được: 76.240 (USD)
Bài 2: Một con tàu trị giá 1.100.000$ chở lơ hàng kính xây dựng trị giá
1.000.000$. Trong hành trình tàu gặp bão bị mắc cạn làm hư hại kính trị giá
63.000$, hư hỏng tàu dự định phải sửa chữa 50.000$. Để làm tàu nổi và ra khỏi
cạn, thuyền trưởng ra lệnh ném một số kính xuống biển trị giá 150.000$. Đồng thời
cho thúc máy làm việc hết cơng suất đã làm nổ nồi hơi dự tính phải sửa chữa hết
45.000$. Chi phí ném hàng xuống biển là 3.700$. Về tới bến thuyền trưởng cho
các bên đóng góp tổn thất chung. Hãy tính tốn phân bổ các bên.
Lời giải:
B1: Xác định giá trị tổn thất chung
Tàu: 45.000 + 3.700 = 48.700 (USD)
Hàng: 150.000 = 150.000 (USD)
Tổng: 198.700 USD
B2: Xác định giá trị chịu phân bổ tổn thất chung
Tàu: 1.100.000 – 50.000 = 1.050.000 (USD)
Hàng: 1.000.000 – 63.000 = 937.000 (USD)
Tổng: 1.987.000 USD
B3: Xác định tỷ lệ chịu phân bổ tổn thất chung
T= x 100% = 10%
B4: Số tiền đóng góp tổn thất chung của các bên
Tàu: 1.050.000 x 10% = 105.000 (USD)
Hàng: 93.700 x 10% = 93.700 (USD)
Tổng: 198.700 USD
B5: Kết quả tài chính
Tàu: 105.000 – 48.700 = 56.300 (USD)
Hàng: 93.700 - 150.000 = -56.300 (USD)
Bài 3: Một con tàu trị giá 1.500.000$ chở hai loại A và B, hàng A trị giá
1.000.000$, hàng B trị giá 800.000$. Trong hành trình tàu gặp bão bị mắc cạn làm
hư hỏng A trị giá 480.000$, hư hỏng B trị giá 400.000$, hư hỏng tàu dự tính phải
sửa chữa 270.000$. Để làm tàu nổi và ra khỏi cạn, thuyền trưởng ra lệnh vứt A trị
giá 300.000$ và cho máy chạy hết công suất đã làm nổ nồi hơi dự tính sửa chữa hết
120.000$, chi phí ném hàng xuống biển 10.000$. Về tới bến thuyền trưởng tuyên
bố các bên đóng góp tổn thất chung. Hãy tính tốn phân bổ cho các bên.
Lời giải:
B1: Xác định giá trị tổn thất chung
Tàu: 120.000 + 10.000 = 130.000 (USD)
Hàng: 300.000 = 300.000 (USD)
Tổng: 430.000 USD
B2: Xác định giá trị chịu phân bổ tổn thất chung
Tàu: 1.500.000 – 270.000 = 1.230.000 (USD)
Hàng A: 1.000.000 – 480.000 = 520.000 (USD)
Hàng B: 800.000 – 400.000 = 400.000 (USD)
Tổng: 2.150.000 USD
B3: Xác định tỷ lệ chịu phân bổ tổn thất chung
T= x 100% = 20%
B4: Số tiền đóng góp tổn thất chung của các bên
Tàu: 1.230.000 x 20% = 246.000 (USD)
Hàng A: 520.000 x 20% = 104.000 (USD)
Hàng B: 400.000 x 20% = 80.000 (USD)
Tổng: 430.000 USD
B5: Kết quả tài chính
Tàu: 246.000 – 130.000 = 116.000 (USD)
Hàng A: 104.000 - 300.000 = -196.000 (USD)
Hàng B: 80.000 – 300.000 = -220.000 (USD)
Bài 4: Một con tàu chở hai loại hàng A và B, trong hành trình tàu gặp bão bị mắc
cạn làm hư hỏng A trị giá 80.000$, hư hỏng B trị giá 100.000$, hư hỏng tàu dự tính
phải sửa chữa 60.000$. Để làm tàu nổi và ra khỏi cạn, thuyền trưởng ra lệnh vứt A
trị giá 150.000$ và cho máy chạy hết công suất đã làm nổ nồi hơi dự tính sửa chữa
hết 60.000$, chi phí ném hàng xuống biển 5.000$. Trên đường về, tàu gặp sóng lớn
làm hàng A hỏng 20.000$, B hỏng 40.000$. Về tới bến, thuyền trưởng tun bố các
bên đóng góp tổn thất chung. Hãy tính tốn phân bổ cho các bên, biết giá trị cịn lại
của tàu: 1.100.000; A:480.000$; B:300.000$
Lời giải:
B1: Xác định giá trị tổn thất chung
Tàu: 60.000 + 5000 = 65.000 (USD)
Hàng A: 150.000 = 150.000 (USD)
Hàng B: 0 = 0
Tổng; 215.000 USD
B2: Xác định giá trị chịu phân bổ tổn thất chung
Tàu: 1.100.000 + 60.000 = 1.160.000 (USD)
Hàng A: 480.000 + 150.000 + 20.000 = 650.000 (USD)
Hàng B: 300.000 + 40.000 = 340.000 (USD)
Tổng: 2.150.000 USD
B3: Xác định tỷ lệ chịu phân bổ tổn thất chung
T= x 100% = 10%
B4: Số tiền đóng góp tổn thất chung của các bên
Tàu: 1.160.000 x 10% = 116.000 (USD)
Hàng A: 650.000 x 10% = 650.000 (USD)
Hàng B: 340.000 x 10% = 34.000 (USD)
Tổng: 215.000 USD
B5: Kết quả tài chính
Tàu: 116.000 – 65.000 = 51.000 (USD)
Hàng A: 65.000 – 150.000 = -85.000 (USD)
Hàng B: 34.000 – 0 = 34.000 (USD)
DẠNG 2: GIẢI QUYẾT TAI NẠN ĐÂM VA
Bài 1: Tàu A đâm va với tàu B, cả 2 tàu đều mua bảo hiểm ngang giá trị. Theo biên
bản giám định mỗi bên có lỗi 1/2. Thiệt hại của tàu như sau: (đ/v USD)
Thiệt hại
Tàu A
Tàu B
Vật chất
10.000
20.000
Kinh doanh
4.000
8.000
Tổng
14.000
28.000
Hãy giải quyết bồi thường trách nhiệm đâm va theo trác nhiệm đơn và xác định
trách nhiệm của bảo hiểm trong tai nạn đâm va
Lời giải:
- Số tiền tàu A phải bồi thường cho tàu B
La.THb = 2a = ½ x 28.000 = 14.000
- Số tiền tàu B phải bồi thường cho tàu A:
Lb.Tha = 2b = ½ x 14.000 = 7.000
La.THb < Lb.Tha (14.000>7.000), tàu A phải bồi thường nhiều hơn
Theo trách nhiệm đơn, tàu B xin giới hạn trách nhiệm để không phải bồi thường.
Khi đó tàu A chỉ phải bồi thường tàu B một lượng:
∆= La.THb – Lb.Tha = 14.000 – 7.000 = 7.000
- Thiệt hại trên tàu A và tàu B
(1a,1b)
THa = 1a = 10.000 + 4.000 = 14.000
THb = 1b = 20.000 + 8.000 = 28.000
- Số tiền tàu A phải bồi thường cho tàu B=∆
(2a)
= 2a = La.THb – Lb.Tha = 14.000 – 7.000 = 7.000
- Thiệt hại vật chất trên mỗi tàu: VCa, VCb
(3a,3b)
VCa = 3a = 10.000
VCb = 3b = 20.000
- Số tiền người bảo hiểm bồi thường TNDS theo mức độ phải bồi thường của
tàu được bảo hiểm: ¾
(4a)
¾ = 4a = ¾ x (La.THb – Lb.Tha)
= ¾ x (14.000 – 7.000) = 5.250
- Số tiền hoàn trả cho người bảo hiểm
(5b)
La.VCb – Lb.Vca = 5b = ½ x 20.000 – ½ x 10.000 = 5.000
- Kết quả các bên phải chịu:
+ Chủ tàu A còn phải chịu:
(1a + 2a) – (3a + 4a) = (14.000 + 7.000) – (10.000 + 5.250) = 5.750
+ Chủ tàu B còn phải chịu:
(1b + 5b) – (2a + 3b) = (28.000 + 5.000) – ( 7.000 + 20.000) = 6.000
+ Bảo hiểm thân tàu A chịu:
3a + 4a = 10.000 + 5.250 = 15.250
+ Bảo hiểm thân tàu B chịu:
3b – 5b = 20.000 – 5.000 = 15.000
Bài 2: Hai tàu A và B đâm va nhau, tàu A thiệt hại về vật chất là 250.000$; thiệt hại
về kinh doanh là 20.000$; thiệt hại về hàng hóa là 10.000$. Tàu B thiệt hại về vật
chất là 400.000$; thiệt hại về kinh doanh là 100.000$; thiệt hại về hàng hóa là
20.000$.
u cầu: Tính tốn chi phí và tổn thất cho các bên theo trách nhiệm đơn, biết 2 tàu
đâm va nhau đều có lỗi. Tàu A lỗi ¼, tàu B lỗi ¾
Lời giải:
- Số tiền tàu A phải bồi thường cho tàu B:
La.THb = 2a = ¼ x 520.000 = 130.000
- Số tiền tàu B phải bồi thường cho tàu A:
Lb.Tha = 2b = ¾ x 280.000 = 210.000
La.THb < Lb.Tha (130.000 < 210.000), tàu B phải bồi thường nhiều hơn
Theo trách nhiệm đơn, tàu A xin giới hạn trách nhiệm để không phải bồi thường.
Khi đó tàu B chỉ phải bồi thường tàu A một lượng:
∆= Lb.Tha – La.THb= 210.000 -130.000 = 80.000
- Thiệt hại trên tàu A và tàu B
(1a,1b)
THa = 1a = 250.000 + 20.000 + 10.000 = 280.000
THb = 1b = 400.000 + 100.000 + 20.000 = 520.000
- Số tiền tàu B phải bồi thường cho tàu: A=∆
(2a)
= 2a = Lb.Tha – La.THb = 210.000 – 130.000 = 80.000
- Thiệt hại vật chất trên mỗi tàu: VCa, VCb
(3a,3b)
VCa = 3a = 250.000
VCb = 3b = 400.000
- Số tiền người bảo hiểm bồi thường TNDS theo mức độ phải bồi thường của
tàu được bảo hiểm: ¾
(4a)
¾ = 4a = ¾ x (Lb.Tha - La.THb)
= ¾ x ( 210.000 – 130.000) = 60.000
- Số tiền hoàn trả cho người bảo hiểm
(5b)
Lb.Vca – La.VCb = 5b = ắ x 250.000 ẳ x 400.000 = 87.500
- Kết quả các bên phải chịu:
+ Chủ tàu A còn phải chịu:
(1b + 2b) – (3a + 4a) = (520.000 + 210.000) – (250.000 + 60.000) = 420.000
+ Chủ tàu B còn phải chịu:
(1b + 5b) – (2a +3a) = (280.000 + 87.500) – ( 80.000 + 250.000) = 37.500
+ Bảo hiểm thân tàu A chịu:
3a – 5b = 250.000 – 87.500 = 162.500
+ Bảo hiểm thân tàu B chịu:
3b + 4a = 400.000 + 60.000 = 460.000
Bài 3: Hai tàu A và B đâm va nhau, tàu A thiệt hại về vật chất là 30.000$; thiệt hại
về kinh doanh là 3.000$; thiệt hại về hàng hóa là 6.000$. Tàu B thiệt hại về vật
chất là 60.000$; thiệt hại về kinh doanh là 7.000$; thiệt hại về hàng hóa là 8.000$.
u cầu: Tính tốn chi phí và tổn thất cho các bên theo trách nhiệm chéo, biết 2
tàu đâm va nhau đều có lỗi. Tàu A lỗi 1/3, tàu B lỗi 2/3
Lời giải:
- Thiệt hại trên cả 2 tàu:
(1a,1b)
THa = 1a = 30.000 + 3.000 + 6.000 = 39.000
THb = 1b = 60.000 + 7.000 + 8.000 = 75.000
- Số tiền bồi thường của mỗi bên cho trách nhiệm đâm va:
(2,2b)
La.THb = 2a = 1/3 x 75.000 = 25.000
Lb.THa = 2b = 2/3 x 39.000 = 26.000
- Thiệt hại vật chất trên mỗi tàu:
(3a,3b)
VCa = 3a = 30.000
VCb = 3b = 60.000
- Số tiền người bảo hiểm bồi thường trách nhiệm dân sự theo lỗi của tàu được
bảo hiểm:
(4a,4b)
¾ La.THb = 4a = ¾ x 1/3 x 75.000 = 18.750
¾ Lb.THa = 4b = ¾ x 2/3 x 39.000 = 19.500
- Số tiền hoàn trả cho người bảo hiểm:
La.VCb = 5a = 1/3 x 60.000 = 20.000
Lb.VCa = 5b = 2/3 x 30.000 = 20.000
- Kết quả các bên phải chịu:
+ Chủ tàu HP còn chịu:
(1a + 2a + 5b) – (2b + 3a + 4a)
= (39.000 + 25.000 + 20.000) – (26.000 + 30.000 + 18.750)
= 9.250
+ Chủ tàu NĐ:
(1b + 2b + 5a) – (2a + 3b + 4b)
= (75.000 + 26.000 + 20.000) – (25.000 + 60.000 + 19.500)
= 16.500
+ Bảo hiểm thân tàu HP:
3a + 4a – 5b =30.000 + 18.750 – 20.000 = 28.750
+ Bảo hiểm thân tàu NĐ:
3b + 4b – 5a = 60.000 + 19.500 – 20.000 = 59.500
(5a,5b)